Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอผู้มีจิตเมตตาร่วมช่วยบริจาคเพื่อสุนัขชิวาว่า ดุ๊กดิ๊กต้องเข้ารับการผ่าตัดและสุนัขจรโดนตีศรีษะสมองบวม

ที่ผ่านมาดุ๊กดิ๊กมีอาการดีขึ้นเป็นลำดับด้วยความเมตตาของทุกๆท่านที่เมตตาต่อดุ๊กดิ๊ก  แต่ดุ๊กดิ๊กก็ยังไม่พ้นเรื่องราวความเจ็บป่วย บาดเจ็บ ซึ่งยังต้องประสบอีก ซึ่งยังต้องมีการผ่าตัดอีกครั้ง ในเรื่องของอัณฑะไม่ตก (ทองแดง) ถ้าเค้าอายุมากขึ้นก็จำเป็นที่จะต้องผ่าตัดอีกครั้ง เพราะอาจจะก่อมะเร็งได้ค่ะ

ทำให้คราวนี้ดุ๊กดิ๊กจำเป็นต้องเข้ารับการผ่าตัดค่ะในเรื่องเร่งด่วนนี้ก่อนค่ะ เพื่อรักษาอาการสะบ้าขาหลังหลุด เพราะคุณหมอแจ้งว่าถ้าปล่อยเอาไว้นานกว่านี้ เค้าจะเจ็บปวดมาก
และจะทำให้ข้อเสื่อมสภาพมากขึ้น ซึ่งจะสร้างความเจ็บปวดความทรมานให้เค้าเป็นอย่างมาก

เพราะทุกวันนี้ดุ๊กดิ๊กจะมีสภาพดีขึ้น แต่เรื่องการควบคุมการเดินเค้ายังควบคุมด้วยตัวเองไม่ได้ จะมีการเดินไม่หยุด ถ้าลงพื้นหรือได้ยืนขึ้น ซึ่งถ้าปล่อยไว้ แน่นอนว่ากรดูกบริเวณขาหลังของเค้าจะต้องเสื่อมสภาพได้เร็วขึ้นจากปกติเป็นอย่างมาก

จึงขอความอนุเคราะห์ จากเพื่อนๆพี่ๆ ได้เมตตาดุ๊กดิ๊กอีกสักครั้งนะค่ะ ช่วยบริจาคเพื่อช่วยเหลือเป็นค่าผ่าตัดเพื่อดุ๊กดิ๊กด้วยนะค่ะ
กระทู้เดิมดุ๊กดิ๊กค่ะ

ttp://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J9620370/J9620370.html

ดุ๊กดิ๊กจะผ่าตัดในวันพรุ่งนี้ค่ะ  วันที่ 9 ต.ค. เวลา 19.00 และต้อง admid ที่ ร.พ.ต่อค่ะ

ดุ๊กดิ๊กจะผ่าตัดที่ ร.พ.เดิมค่ะ ที่ ร.พ.สัตว์ทองหล่อค่ะ เพราะการผ่าตัดต้องมีการวางยาสลบ และดุ๊กดิ๊กยังมีปัญหาของระบบสมองอยู่ อยากให้เค้าปลอดภัยได้ตลอดรอดฝั่ง เพราะเค้าดีขึ้นก็เพราะที่นี่อยากให้อยู่ในการควบคุมของคุณหมอเจ้าของไข้โดยตรงด้วยค่ะ  ถ้าเกิดมีปัญหาระหว่างและหลังการผ่าตัดค่ะ
---------------------------------------------------------------------------
และเคสสุนัขจรโดนตีศรีษะสมองบวมค่ะ

เค้าชื่อเตียน เค้าเซื่องซึมมา 2-3 วัน ไม่ค่อยทานอาหาร และพอตกเย็นวันที่สามเค้ามีการอาการ ลุกขึ้นเดินไม่ได้ ล้มลงไป และมีอาการชักรุนแรง และเหยียดเกร็ง  ตอนแรกไม่ทราบสาเหตุค่ะ  

จึงเรียกรถรับส่งเพื่อนำส่ง ร.พ.สัตว์กม 8 รามอินทรา เพราะเป็นสุนัขตัวใหญ่
คุณหมอได้รับ amid ไว้ เพราะอาการหนักมาก ม่านตาปิด มีอาการชักและเกร็งมาก

จึงได้ทำการตรวจเลือด เพราะตอนแรกคาดว่าน่าจะโดนยาพิษ เพราะแถวบ้านมีขโมยเยอะ และชอบวางยาสุนัข หรืออาจะเป็นทะยัก

แต่ผลเลือดออกมาดีทุกอย่าง จึงบอกคุณหมอว่าเค้าคงเคยโดยคนตีศรีษะมาก่อนหน้านั้น เพราะแต่ก่อนเคยมีรอยบวมปูดบนศรีษะ ตอนนี้ถ้าสังเกตดีๆจะมีรอยปูดเล็กๆอยู่ และจะไม่ค่อยยอมให้ใครจับศรีษะ เค้าจะแยกเขี้ยวใส่
(เพราะเค้าคงจะเจ็บมาก)

คุณหมอบอกว่าน่าจะเป็นไปได้ จึงนำไปเอ๊กซ์เรย์ดูค่ะ

ผลออกมาสมอง และส่วนก้านสมองส่วนคอ เค้ามีอาการบวมมาก ซึ่งอาจจะเกิดจากสาเหตุข้างต้น และเค้าได้ถูกกระทบกระเทือนซ้ำ จึงทำให้มีอาการดังกล่าว

ซึ่งบางครั้งเค้าก็ร้องโหยหวน หรือจะชักมากขึ้นเมื่อนอนไม่ถูกท่า อาการบางส่วนคล้ายดุ๊กดิ๊กค่ะ  ซึ่งต้องใช้ยาสเตียร์รอยด์ และใช้ระยะเวลานานในการรักษาค่ะ

จึงขอความเมตตาจากทุกท่านด้วยนะค่ะ
ช่วยเหลือเตียนด้วยแม้ว่าเตียน จะเป็นสุนัขจร หน้าตาขี้เหร่ นิสัยโดยรวมไม่ค่อยดี ชอบป่วน ชอบสร้างปัญหา

แต่เค้าก็ซื่อสัตย์เสมอ ไม่ว่าจะฝนตก แดดออก ต้องวิ่งไกลกลางแดดไกลแค่ไหน บางครั้ง 2-3 กิโล เตียนก็จะตามไปด้วย บางครั้งหอบ ลิ้นห้อย ต้องหยุดจักรยาน หาน้ำให้เค้ากิน สงสาร ไล่ก็ไม่กลับ

ยิ่งดึกๆต้องไปให้อาหารตามจุดต่างๆ เค้าก็ไปเสมือนจะปกป้องดูแลเรา เวลามีคนทำท่าเหมือนจะทำร้ายเรา เค้าจะวิ่งเข้าไปขวางและเห่าใส่ จนเราต้องเอาเค้าออกไปไกลๆเพราะกลัวเค้าโดนทำร้ายค่ะ

----------------------------------------------------------------------------

จึงเรียนขอความเมตตาอนุเคราะห์จากท่านผู้มีเมตตาด้วยนะค่ะ แม้เพียงสักเล็กน้อยก็มีค่าสำหรับพวกเค้ามากๆค่ะ
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ถ้าเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ประสงค์จะช่วยเหลือเด็กๆทั้งสอง สามารถร่วมบริจาค
ผ่านบัญชีตามด้านล่างนี้ได้นะค่ะ ได้ขออนุญาตจากทางพันทิปเรียบร้อยแล้วค่ะ

ชื่อบัญชี นางวงเดือน ชินโน เลขที่บัญชี 217 4040 655
ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์ สาขาหนองจอก

เบอร์โทรติดต่อ. 087 514 7764  email : naruenate@live.co.uk

(ส่งภาพดุ๊กดิ๊กมาขอบคุณค่ะ)

แก้ไขเมื่อ 09 ต.ค. 53 08:51:22

แก้ไขเมื่อ 08 ต.ค. 53 17:20:46

แก้ไขเมื่อ 08 ต.ค. 53 16:21:48

แก้ไขเมื่อ 08 ต.ค. 53 15:57:31

จากคุณ : เมทิส
เขียนเมื่อ : 8 ต.ค. 53 15:56:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com