Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษาค่ะ

ไปซื้อกล้วยไม้มาจากสวนผึ้ง ...ราชบุรี

ต้นนึงกะลังออกดอก(ตอนซื้อ คนขายว่ากะลังท้อง)
เเต่ว่า...
มดมันตอมมากเรยอ่ะค่ะ
เข้าใจว่า มันอาจจะมีน้ำเลี้ยงหรืออะไรที่หวาน?
เริ่มเห็นว่ามีรอยเเหว่งตรงที่เป็นดอกตูมๆกระจิ๊ดริด

ไม่รุจะทำไงอ่ะค่ะ
จะหายาฆ่าเเมลงมาฉีดก็กลัวตาย
(ทั้งคนฉีด..ทั้งต้นไม้)

เเล้วก็ปลายของรากกล้วยไม้ ก็ดำๆอ่ะค่ะ
หรือว่าเป็นเพราะบางครั้ง
มันชนพื้นกระเบื้องคะ?
หรือมันเป็นโรค??

ส่วนอีกต้นนึง...
ถามไม่ทันเเล้ว
เพราะเป็นที่เเน่ชัดว่ามันตายชัวร์

จนป่านนี้ก็ยังงงว่าตายได้ไง

ตอนเเรกใบเป็ดจุดๆๆ
(คนขายว่าไม่เป็นไร)
รากดำๆเหมือนกัน
(รากดำ ตั้งเเต่ย้ายมาอยู่กทม.อ่ะค่ะ)
เเล้วต่อมาลำต้นก็ดำๆ ใบหลุดออกได้เหมือนมันจะเเก่
สุดท้ายรากก็ฟีบหมดเรยค่ะ

จนป่านนี้เราก็ไม่รุว่ามันเป็นอะไรตายยย

((ยาวไปหน่อย...เเต่รบกวนด้วยนะคะ))
ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : tua_tuanoi
เขียนเมื่อ : 17 ต.ค. 53 03:40:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com