Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

[เพื่อสังคมดีๆห้องงานฝีมือของเรา] เรื่องที่ควรรู้ไว้สำหรับมือใหม่ค่ะ มือเก่าที่ลืมไปมาแวะดูได้นะคะ ติดต่อทีมงาน

ความเดิม

เขียนกันมาเยอะ 3-4 เดือนก็มีคนมาเขียนให้มือใหม่อ่าน

ช่วงนี้ มือใหม่เยอะมาก เยอะแบบว่าทำให้ สังคม ค่านิยม ของ ห้องงานฝีมือ

ข้อความนี้ ยืนยันว่าเป็นกระทู้หลีเอง ตั้งมาหลายครั้งและไม่ได้ เกรียน << หมายถึง คนที่ไม่รู้จริงแล้วชอบมาตอบ วิธีการพวกนี้ หลีใช้ประจำ

อันนี้ลิ้งเก่านะคะ http://topicstock.pantip.com/jatujak/topicstock/2010/05/J9301759/J9301759.html

ส่วนข้อความ คัดลอกของเดิมมา ค่ะ

ก่อนอื่นขอบ่นแสดงความในใจก่อนนะคะ

คือว่าเรามาพูดเรื่องนี้หลายครั้งมากมาย

เดี๋ยวนี้เข้ามาแล้วไม่ค่อยเจอหัวข้อที่น่าสนใจจนต้องคลิก

เราเข้าใจนะคะคนมาใหม่อยากโพสอยากถาม

แต่ว่าพันทิพย์มีระบบ คลังกระทู้

ซึ่งคุณสามารถค้นหาและอาจจะได้คำตอบมากมายกว่าที่คุณอยากรู้ด้วยซ้ำ **

** คลังกระทู้คืออะไรวิธีใช้ เดี๋ยวติดตามในกระทู้นี้ต่อนะคะ คนอื่นๆๆทำกันมากมาย เดี๋ยวจะเอามาให้อ่านกันค่ะ

สำหรับขอ้สงสัยที่ไม่เกี่ยวกับงานฝีมือ ข้อร้องหล่ะค่ะ อย่ามาโพสเลย

เพราะอะไร ***

เนื่องจากกว่า คุณลองสังเกต งว่าเวลาเราคลิกส่วนห้องงานฝีมือแล้ว

หน้าแรกล่างๆๆ สุดด้านขวามือ จะมี ลิ้ง 3 ลิ้ง

คือ Top | Refresh | Next 700 >>

ซึ่งหมายความว่า กระทู้หน้านี้ มี 700 กระทู้ (เฉพาะงานฝีมือ)

พอคลิป Next 700 >>

จะพบว่าตรงจุดเดียวกันกับหน้าแรก มีลิ้ง 3 ลิ้ง

Top | Refresh | << Previous 700

ซึ่งหมายความว่า กระทู้หน้านี้ มี 700 กระทู้ (เฉพาะงานฝีมือ)

แสดงว่า งานฝีมือที่มีการแสดงสามารถเขียนตอบกันได้มีอยู่ 1400 กระทู้

ซึ่งจากการสำรวจดูคร่าวๆๆ แต่ละกระทู้แทบไม่มีคนตอบเกิน 10 -20 ความเห็นเลย

เจ้าของก็เกิดอาการ นอย ต๊ายไม่มีคนตอบชั้นเลยตอ้งโพสใหม่

โอ พี่ขา ก็เพราะพี่ตั้งกระทู้แบบนั้นใครจะสนใจค่ะ 55

เดี๋ยวนี้พันทิพย์มีการรบรวมไว้ที่หน้า [Help & FAQ] ซึ่งมีหลายข้อควรศึกษาไว้นะคะจะได้ไม่ต้องมาโพสแบบน้อยใจอะไรอย่างนั้น

ซึ่งหน้า [Help & FAQ]  ลิ้งคือ http://www.pantip.com/cafe/help.html#file_attach สามารถกดดูได้จากลิ้งบนช่องก่อนโพสขวามือ

และเค้าแนะนำอย่างนี้ค่ะ

ทำไมตั้งกระทู้มาหลายวันแล้ว ไม่มีคนตอบเลย

อาจเกิดมาจากสาเหตุดังต่อไปนี้

1. ชื่อกระทู้แสดงวัตถุประสงค์ไม่ชัดเจนเพียงพอ ทำให้ไม่มีคนคลิกมาอ่าน เช่น ต้องการจะถาม, เสนอข้อมูล, ขอความเห็น, บอกเล่าเรื่องราว
 2. สื่อความหมายในเนื้อหาได้ไม่ชัดเจน หรือละเอียดเพียงพอ
 3. ตั้งกระทู้ผิดกลุ่ม หรือกลุ่มย่อย
 4. การใช้ข้อความหรือคำในกระทู้ไม่เหมาะสม เช่น รุนแรง, หยาบคาย, ไม่สุภาพ จึงถูกเพิกเฉยจากเพื่อนสมาชิก

/// ต่อ ความเห็น 2 นะคะ

จากคุณ : lalalee
เขียนเมื่อ : 10 พ.ย. 53 11:04:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com