Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอระดมทุนรับริจาคช่วยค่าคลอด น้องลูกตาล (ชิเดิ้ล อายุ2ปี) เจ้าของทิ้งจเอาไปปล่อย(บัญชีงานบุญฯ) ติดต่อทีมงาน

น้องลูกตาล (ชิเดิ้ล อายุ2ปี) มีเจ้าของขายเหล้ายาดอง เราเดินผ่านไปหน้าร้าน เค้ารู้ว่าเราจะเอาอาหารไปให้สุนัขแถวนั้นประจำ เจอน้องหมาสีน้ำตาล หน้าตามอมแมม ในมือถือลูกชิ้นหมู2ไม้จึงเอาให้กิน เค้าถามเราว่า
เจ้าของหมา : น้องรู้จักที่ที่จะเอาหมาไปปล่อยมั้ย
แม่ไข่ตุ๋น    : ตัวไหนคะพี่
เจ้าของหมา : ตัวที่นอนอยู่นี้งัย
แม่ไข่ตุ๋น  : อ้าวทำไมละคะ พี่เค้าตัวเล็กๆเอง ดูน่ารักเลี้ยงง่ายดีออก
เจ้าของหมา : อุบากว์ ไปให้หมาตัวใหญ่ ขึ้น นี่ 3 อาทิตย์แล้วตั้งแต่มันติดสัตว์ มันท้องแล้ว ใครจะไปเลี้ยงมัน มันท้องแล้ว มีคนบอกฉันว่าหากหมาตัวผู้ตัวใหญ่กว่าและทับตัวเมียที่เล็กกว่ามันจะคลอดไม่ได้ จะต้องผ่าคลอด ฉันไม่มีเงินมาจ่ายหรอก จะเอาไปปล่อย
แม่ไข่ตุ๋น :(เราคิดในใจทำไม คนเรานี่เนอะไม่ทำหมันให้หมาละปล่อยให้หมาท้องแล้วจะไม่รับผิดชอบจะทิ้งซะงั้น ใจร้ายจัง) บอกเค้าไปว่า งั้นพี่คะ งั้นหนูขอได้มั้ย อย่าเอาเค้าไปปล่อยเลย น่าสงสารถ้าหากท้องเค้าจะอยู่ข้างนอกลำพังยังไง
เจ้าของหมา : อยู่ได้สิ มันอยู่ทั้งวันไม่ได้กินข้าวมันยังไม่ตายเลย บางวันก้อได้กินฉันให้มันกินตอนเย็นครั้งเดียว บางวันมันก้ออด งั้นใครจะเอาไปก้อเอาไป นี่มันท้องครั้งที่สองแล้ว ครั้งแรกฉันฉีดยาคุมให้มันตอนมันท้องแล้ว มันก้อเลยแท้ง เกือบตาย  
*** ยุเลยตัดสินใจ ว่า ยังไง ก้อจะต้องช่วยน้องหมาตัวนี้ก่อน เลยตัดสินใจขอเค้า เค้าบอกว่าให้ แต่วันที่คุยมันเย็นมากแล้ว อาจจะไม่สะดวกรับไปด้วย ยังไม่รู้จะเอาไปไว้ที่ไหนด้วย เลยบอกเจ้าของหมา ว่า พรุ่งนี้วันเสาร์ เป็นวันหยุดของหนู เด๊ยวหนูจะมารับน้องหมา เค้าบอกว่าไม่เอาไปเลยละ บอกว่าพรุ่งนี้ละกัน พอมาถึงบ้านก้อห่วงเค้า กลัวเจ้าของหมาเปลี่ยนใจไม่ให้ ที่ร้ายกว่ากลัวเอาไปปล่อยซะก่อน ตอนเช้ารีบนั่งแท็กซีมารับน้องลูกตาลเลยคะ ตอนนี้เอาน้องมาไว้ชั่วคราวที่บ้านก่อน รอให้น้องท้องโตกว่านี้คงจะเอาน้องไปฝากที่คลินิก จึงมาขอความอนุเคราะห์ บริจาคช่วยค่าคลอด หรือผ่าคลอด และทำหมัน และฝาก ให้น้องด้วยคะ สามารถบริจาคได้ โดยผ่าน บัญชีงานบุญสัตว์เลี้ยงแสนรักษ์ (ระบุว่าช่วยค่าคลอดน้องลูกตาล ) เมตตาน้องลูกตาลด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆคะ

แก้ไขเมื่อ 16 พ.ย. 53 17:12:00

จากคุณ : แม่ไข่ตุ๋น
เขียนเมื่อ : 16 พ.ย. 53 17:02:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com