Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+ + + + + + + + โครเชต์ลายดอกพิกุล (ขอความช่วยเหลือค่ะ) + + + + + + + ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ ...

กำลังพยายามถักโครเชต์ลายดอกพิกุล (วาฟเฟิล) อยู่ค่ะ เป็นลายที่อยากถักมานานแล้ว และเห็นเพื่อน ๆ ห้องงานฝีมือเคยฮิตถักกันอยู่ช่วงหนึ่ง ดิฉันมีพื้นฐานถักโครเชต์มาบ้างค่ะ ลายพื้นฐานก็ถักได้ ไม่ยากลำบากอะไร แต่ลายนี้ยอมรับว่ายากค่ะ ลองถักดูแล้วเหมือนคนไม่เคยมีพื้นฐานการถักเลย เก้ ๆ กัง ๆ แก้แล้วแก้อีก ที่รู้สึกว่ายากที่สุดคือน้ำหนักมือเวลาดึงไหม กับตอนรวบห่วง (ยังไม่เข้าใจว่าต้องรวบช่วงไหนบ้างค่ะ)

ซื้อหนังสือมาอ่าน เขาบอกว่าแต่ละช่วงลายให้ถัก 1/2 พ1ค แล้วรวบห่วงก็จะได้พิกุล 1 กลีบ จากนั้นก็ถักกลีบต่อไปบนหัวโซ่ที่อยู่ปลายกลีบแรกค่ะ แล้วก็ให้ผังลายมา แต่พอลองถักตามวิธีที่หนังสือบอกเป๊ะ ๆ ปรากฏว่าดอกเบี้ยวมากค่ะ ที่ว่าเบี้ยวคือเห็นโซ่ตรงปลายกลีบทุกกลีบทั้งหัวทั้งท้าย ดูรุงรังไปหมด ก็มานั่งคิดเอง แก้เอง คิดไปคิดมาก็เดาว่ามันน่าจะเป็นที่จังหวะการรวบห่วง ก็เราเล่นรวบปิดกลีบทุกจังหวะช่วงลายมันเลยออกมาเป็นแบบนี้ สิ่งที่คิดตอนนั้นคือเราจะต้องหาวิธีให้แต่ละดอกมีรูตรงกลางที่เป็นจุดเชื่อมของกลีบทั้ง 4 กลีบให้ลงตัว พูดง่าย ๆ คือต้องหาจุดลงให้ได้ ก็คิดเองค่ะ คิดไป ทำไป แก้ไป ก็ออกมาอย่างที่เห็น แต่ลายยังไม่เป็นระเบียบเลยค่ะ เห็นเพื่อน ๆ หลายคนถักลายนี้ได้สวยมาก จึงขอความกรุณาช่วยอธิบายเกี่ยวกับ

1. การรวบห่วง ว่าต้องรวบช่วงไหนบ้าง (อันนี้อยากทราบจริง ๆ ค่ะ)
2. วิธีถักให้สวย

ขอบพระคุณค่ะ

แก้ไขเมื่อ 15 ธ.ค. 53 05:34:20

แก้ไขเมื่อ 15 ธ.ค. 53 05:32:30

แก้ไขเมื่อ 15 ธ.ค. 53 05:12:43

จากคุณ : Indivara
เขียนเมื่อ : 15 ธ.ค. 53 05:11:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com