Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

<> ถามเพื่อนๆหน่อนครัย สงสัยเรื่องการกรีดยางพาราอ่ะครับ ติดต่อทีมงาน

คืออ่านเจอในเวป ยางพาราดอทคอมเขาบอกว่า ยางอายุ 6 ปีขึ้นไป มาตรฐานของต้นยาง ที่ระดับ 150 ซม. จากพื้นดิน  ให้มีรัศมีรอบวงที่ระดับต่ำ 41 ซม ระดับกลาง 47 ซม ระดับสูงที่ 52  

ผมจึงสงสัยวมาตราฐานนี้ ว่า  เส้นรอบวงยางนั้น ภาคใต้เฉลี่ยเท่านี้ไหม หรือใหญ่กว่า นี้  และภาคอีสาน เท่านี้ไหม

อีกอย่างถ้าต้นยางพาราครบ 7 ปีแล้ว  แต่มีบางต้น เส้นรอบวงยังไม่ถึง 41 ซม
จะกรีดได้ไหมอ่ะครับ   คือ บ้านผมปลูกยางที่อุบล อะครับ อากาศค่่อนข้างจะร้อนพอสมควร

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

แก้ไขเมื่อ 16 ธ.ค. 53 14:13:18

จากคุณ : thepowermancity
เขียนเมื่อ : 16 ธ.ค. 53 14:08:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com