Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สำหรับคนที่ปลูกผัก ไฮโดรโพนิกส์ ใช้ธาตุิอาหารแบบใหนเลี้ยงกันบ้างครับ.. ติดต่อทีมงาน

คืออยากทราบว่า
เพื่อนๆพี่ๆที่ปลูกผักเนี่ย...
ใช้แบบใหนบ้าง
รบกวนขอข้อมูลด้วยนะครับ

กรุณาลงตามฟอร์มนี้นะครับ

สารA ซื้อมา ....  บาท ปริมาตร....ลิตร
สารB ซื้อมา ....  บาืท ปริมาตร....ลิตร

อัตราการใช้
สารAใช้ ....ซีซี ต่อน้ำ....ลิตร
สารBใช้ ....ซีซี ต่อน้ำ....ลิตร

ที่ถามเพราะว่า
สมัยผมทำงานบริษัท ผมเคยเซ็ทปุ๋ยสำหรับการปลูกแบบไฮโดรโพนิกส์โดยใช้ปุ๋ยสำเร็จรูป
ทำให้ลดต้นทุนลงได้เยอะพอสมควรหากเทียบกับการซื้อสำเร็จรูป แต่ถ้าเทียบกับการผสมจากแม่ปุ๋ยนั้นก็ยังถือว่าห่างกันอยู่ครับ แต่ในการใช้แบบที่ผมเคยทำนั้น ต้องใช้เครื่องวัด ec pH ด้วยครับ

ดังนั้นผมจึงจะขออาสาสมัคร ในการทดลองครับ หากใครพร้อม(ที่จะเสี่ยง) ก็ลงชื่อนะครับ
สำหรับอุปกรณ์ที่ท่านต้องหาซื้อคือ...

1. ปุ๋ย 15-0-0+26CaO ชนิดให้ทางใบ ไม่เอาทางดิน
2. เหล็กคีเลท ขออย่างต่ำเป็น edta ถ้าได้ dtpa หรือ eddha ก็ยิ่งดีครับ
3. อาหารรองและเสริมชนิดรวน ที่มีแม๊กนีเซี่ยมสูง เช่น เฟตริลอน เรโซลิน นิกสเปรย์
4. ปุ๋ยทางใบ ที่ให้อัตราส่วน 1-2-3 เช่น 11-22-33 หรือ 10-20-30 หรือใกล้เคียง
5. เครื่องวัด ec pH
6. ความอยากรู้อยากเห็นอยากทดลองและกล้าเสี่ยงครับ

จากคุณ : seto16
เขียนเมื่อ : 2 ธ.ค. 53 07:28:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com