Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามเรื่องต้นถั่วพรูหน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

คือที่บ้านปลูกต้นถั่วพรู ก็ได้กินผลมันไปเยอะพอสมควรแล้วหละครัับ

แล้วในช่วงที่กำลังออกผลเยอะ ๆ พายุดันเข้ามาซะงั้น ทำให้ต้นมันล้มหมดเลย

แต่มันยังไม่ตายนะครับ ตอนนี้ปล่อยให้มันอยู่แบบต่ำ ๆ มันเลยไม่ค่อยออกผลมาก

เพราะไม่รู้จะทำให้มันยกเหมือนเดิมได้ยังไง กลัวต้นมันจะขาดไปหมด เลยอยากถามว่า

ต้นถั่วพรู ถ้าตัดมันไปบ้าง มันจะแตกออกมาใหม่เหมือนเดิมมั้ยครับ จะยังให้ผลดีเหมือนเดิมมั้ย

และต้นถั่วพรู ปกติแล้ว มีอายุของมัน ที่จะออกผลผลิตได้ดี ประมาณเท่าไหร่หรอครับ

เพราะตอนนี้ กำลังคิดว่า ตัดมัน แล้วยกให้มันไต่ใหม่ กับ ถอนมันทิ้งไปเลย แล้วปลูกใหม่

แต่ก็เสียดายมากครับ กว่าจะขึ้นได้แบบนี้ มันใช้เวลาหลายเดือนเลย

จากคุณ : indysoft
เขียนเมื่อ : วันพ่อแห่งชาติ 53 23:32:34

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com