Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรื่องต้นมะม่วงครับ ติดต่อทีมงาน

คือว่าที่บ้านผมปลูกเขียวสเวยในบ้านมีต้นเดียวมาหลายปีแล้วครับ เมื่อสี่ปีที่แล้วออกลูกดกมากเต็มต้นจนกินไม่ทันเลยครับ เรื่องมันมีอยู่ว่าหลังจากปีนั้นมาก็ไม่เคยได้กินลูกมันอีกเลยครับ ไม่ทราบว่าเพราะสาเหตุใด แต่มีเหตุการณ์ที่คิดว่าน่าจะเกี่ยวอยู่สอง สามเหตุการณ์ครับ คือ
  ปีที่มันออกลูกมากๆน่ะครับเคยโดนลมพัดจนเกือบโค่น แต่ก็ช่วยชีวิตมันไว้ได้ ไม่รู้มีผลกับการมีลูกหรือป่าว
  ผมเลี้ยงปลาและถ่ายน้ำปลาบ่อยเวลาถ่ายน้ำ น้ำจะไหลมาลงที่ต้นมะม่วงต้นนี้หมดเลยน่ะครับ เคยมีคนบอกว่าถ้าได้น้ำมากไปจะไม่ติดลูกไม่ทราบว่าจริงหรือป่าวครับ
  อันสุดท้ายนี้ผมว่าน่าจะเกี่ยวที่สุดคือ แฟนผมชอบไปหาซื้อกล้วยไม้มา แล้วเอามาเลี้ยงไว้ที่ต้นมะม่วงต้นนี้ครับ ทุกวันนี้มีรากกล้วยไม่มาเกาะเต็มไปหมดเลยครับ
ยังไงผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ ว่าพอมีวิธีทำให้มันกลับมามีลูกได้อีกไหมครับ
ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : TaeOuy
เขียนเมื่อ : 26 ม.ค. 54 14:44:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com