Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปัญหาของแปลงผัก แก้ไขอย่างไรดีค่ะรบกวนช่วยด้วยค่ะ มือใหม่หัดปลูกค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ อยากมีแปลงผักเล็กๆบ้าง ทำไปโดยไม่ได้หาข้อมูลมาก่อน
นึกอยากปลูก ก็ปลูก เมื่อปลูกไปแล้ว
เลยอ่านๆดูจากข้อมูลหลายๆที่ ต้องมีการเตรียมดิน ใส่ปุ๋ยและอีกหลายๆอย่าง
ที่เราไม่ได้ทำเลย...ปัญหาก็ตามมา

เราลงผักกวางตุ้ง,ผักบุ้ง,มะเขือเทศ,ผักชี,ต้นหอม
ผ่านมาประมาณ2อาทิตย์ เริ่มเห็นต้นอ่อนแล้วค่ะ
และอยากทราบว่า เราจะใส่ปุ๋ยชนิดใดลงไปค่ะ และแปลงผักที่มีต้นแล้ว
การดูแลและบำรุงปุ๋ย

รบกวนช่วยหน่อยค่ะ อยากทราบว่าเราต้องใส่ปุ๋ยอย่างไรและชื่อปุ๋ยอะไร
กับผักที่โตบ้างแล้ว อย่างภาพข้างล่าง และ ต้นมะเขือเทศที่แยกปลูกแล้วควรใส่ปุ๋ยอย่างไร
และปุ๋ยชนิดใดสำหรับใส่แปลงผักแบบนี้ค่ะ
รบกวนช่วยด้วยค่ะ มือใหม่หัดปลูกค่ะ

แก้ไขข้อความ :: เพิ่มเติมข้อความ

แก้ไขเมื่อ 29 ม.ค. 54 15:18:31

จากคุณ : pk12th
เขียนเมื่อ : 29 ม.ค. 54 14:54:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com