Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมรู้แล้วว่าทำไมเกษตรบ้านเรามันไม่เจริญซักที(คิดว่าไม่ผิดห้องแน่ๆ) ติดต่อทีมงาน

คือผมมีที่ดินประมาณ 30 ไร่ อยู่เชียงใหม่ครับ มีความคิดว่าอยากจะปลูกยางพารา หรือไม่ก็ไม้ยืนต้นพวกไม้สักประมาณนี้ สิ่งแรกที่ผมทำคือต้องศึกษาข้อมูลก่อนการลงทุนใช่มั้ยครับ

ผมศึกษาข้อมูลทาง internet บ้างพอสมควรและคิดว่าถึงเวลาแล้วที่ต้องหาผู้มีความรู้เฉพาะทางบ้างสถานที่แรกที่โทรไปก่อนครับ

สำนักส่งเสริมและพัฒนาการเกษตรเขตที่ 6 จังหวัดเชียงใหม่
เลขที่ 13 ถนนอารักษ์ ซอย 5 ตำบลศรีภูมิ อำเภอเมือง จังหวัดเชียงใหม่ 50200
โทรศัพท์ : 0-5321-1448, 0-5322-1228, 0-5322-1209
โทรสาร : 0-5321-1868

ได้คำตอบมาว่าไม่ทราบค่ะ โทรไปเกษตรจังหวัดดีกว่านะคะ สุดท้ายก็ให้เบอร์โทรมา

สำนักงานเกษตรจังหวัดเชียงใหม่  บริเวณศูนย์ราชการจังหวัดเชียงใหม่
ถนนโชตนา  ตำบลช้างเผือก  อำเภอเมือง  จังหวัดเชียงใหม่  50300  
โทรศัพท์ 0-5311-2478-9  โทรสาร 0-5311-2481

ผมโทรไปตามเบอร์นี้เลย คุยกับคนรับสายซักพักก็โิอนให้คุยกับนักวิชา่การ
ผม: สวัสดีครับ ผมอยากปรึกษาเรื่องปลูกยางพาราในจ.เชียงใหม่ครับ ไม่ทราบมีข้อมูลอะไรแนะนำมั้ยครับ หรือว่า ผมควรจะปลูกไม้อย่างอื่นดีเช่นไม้สัก
นักวิชาการ:  "เ่อ่อ คุณอยากปลูกอะไรล่ะ"
ผม:"ผมมีที่ประมาณ 30 ไร่แถวๆ แม่ริมน่ะครับอยากปลูกถ้าไม่ยางพาราก็ไม้สักครับ"
นักวิชาการ: "คุณอยากปลูกอะไรก็ปลูกเลยค่ะ แล้วแต่คุณชอบเลย"
ผม: "แล้วผลตอบแทนล่ะครับ อะไรดีกว่าักัน"
นักวิชาการ: "ค่ะก็พอๆกัน เอาเป็นว่าอยากปลูกอะไรก็ิเอาตามใจชอบนะคะ แค่นี้นะคะ"
ผม: "แค่นี้เหรอครับ??"
นัีกวิชาการ: ...ค่ะเอางี้คุณลองโทรไปหากองทุนสงเคราะห์การทำสวนยางก็แล้วกันนะคะ บอกเบอร์โทร .. แล้ววางสายเลย

ผมโทรไปกองทุนสงเคราะห์การทำสวนยาง = ไม่มีคนรับสายเลย

** ผมทำอะไรผิดหรือเปล่าครับ ช่วยผมด้วยเถอะ ผมตั้งใจจะปลูกนะครับไม่ได้โทรมาถามเล่นๆ ตั้งใจว่าจะแวะเข้าไปสอบถามด้วยซ้ำไปแต่โทรมาสอบถามข้อมูลเบื้องต้นก่อน ไม่งั้นเข้าไปเลยไม่เจอเจ้าหน้าที่น้ำัมันก็แพง มันเสียเวลานะครับ

ราชการไทยเป็นแบบนี้เกษตรกร ก็พึ่งไม่ได้ สรุปว่าจ้างมาทำอะไรกันเหรอครับเราตั้งใจหาความรู้ยังไมไ่ด้ความรู้แล้วชาวบ้านประสีประสา จะได้มั้ยล่ะครับ

จากคุณ : น้องหนอนนุ่ม
เขียนเมื่อ : 1 ก.พ. 54 16:02:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com