Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

>>จะเลี้ยงกระต่ายกี่ตัวดีนะ<< ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะเพื่อน ๆ บ้านโพรงกระต่ายทุกท่าน

ช่วงนี้บ้านโพรงกระต่ายต้อนรับสมาชิกหน้าใหม่ ๆ เยอะเลยนะค่ะ

แซลมอนกับทาโกะ เป็นสมาชิกบ้านโพรงกระต่ายมาซักระยะนึงแล้วค่ะ

บางทีเห็นกระทู้ที่ถามเกี่ยวกับว่า

- เลี้ยงกระต่ายตัวเดียวจะเหงาไหม

- เลี้ยงกระต่ายอีกตัวเป็นเพื่อนกันดีกว่าไหม

แล้วเมื่อวานนี้ เราได้ไปเที่ยวงาน We Love Pet ได้เจอกระต่ายน่ารักสุด ๆ ตัวนึง อยากพากลับบ้านเสียจริง

เข้าใจความรู้สึกคนที่อยากพากระต่ายมาเลี้ยงเพิ่มเสียจริง เจอกระต่ายเด็กๆ มันน่ารักซะขนาดนี้ ใครจะอดใจไหว

จึงอยากเล่าประสบการณ์ของตัวเองว่า ถ้าเป็นไปได้ เลี้ยงกระต่ายตัวเดียวก็ได้นะ อย่าไปหลงกล มองหน้ากระต่ายเด็กที่ไหน แล้วกระต่ายจะงอกที่บ้านค่ะ เพราะว่า

1. กระต่ายที่ซื้อมาจะได้เพศตามที่ตั้งใจไว้หรือเปล่า

แซลมอน เป็นตัวผู้ กระต่ายที่ควรนำมาเลี้ยงเพิ่มก็ควรเป็นตัวเมีย ตอนไปซื้อทาโกะ คนขายก็บอกว่าตัวเมีย

พามาบ้านปุ๊บ แซลมอนก็รีบขึ้นขี่เลย เอาไงดีเนี่ยะ เกิดพลาดท่าท้องขึ้นมา ใครจะเลี้ยงลูกกระต่ายไหว

รีบพาแซลมอนไปหาหมอ โดนเจี๋ยน

และแล้วก็ต้องพาทาโกะซึ่งคนขายบอกว่าเป็นตัวเมียไปทำหมันด้วย เพราะต้องป้องกันโรคเกี่ยวกับมดลูก เพราะเราไม่ต้องการให้เค้ามีลูก

หมอเดินออกมาจากห้องผ่าตัด ว่า ทาโกะเป็นตัวผู้นะ งงเลย เกือบช็อค

แล้วตัวผู้กับตัวผู้ 2 ตัวจะอยู่ถ้ำเดียวกันได้อย่างไร ส่วนมากแล้ว ตัวผู้กับตัวผู้ ตัวเมียกับตัวเมีย จะกัดกันนะค่ะ ได้ข้อมูลมาแบบนี้ จึงตัดสินใจเลี้ยงตัวผู้กับตัวเมีย แต่พาไปทำหมัน

โชคดีของเรามาก ที่ทั้งสองรักกันดี (เราก็พยายามเลี้ยงไม่ให้ใครอิจฉาใครนะ อาหารก็ต้องให้แซลมอนก่อน เพราะแซลมอนโตกว่า เดี๋ยวเกิดอิจฉาทาโกะกระโดดกัดหูขึ้นมาจะแย่เอา)

2. ค่าใช้จ่ายบานปลาย

แรก ๆ ก็ไม่เคยคิดหรอก แหม กระต่ายตัวนิดเดียว กินอาหารเม็ดวันละ 2 กำมือ หญ้าแห้งอีกนิดหน่อย จะซักกี่บาทเชียว

เลี้ยงไป เลี้ยงมา อาหารเม็ดหมดอีกแล้ว หญ้าแห้งหมดอีกแล้ว

เรื่องอาหารไม่ค่อยเท่าไหร่ เรื่องไปหาหมอซิ ต้องกระเตงไป 2 ตัวทุกครั้งที่ตัวใด ตัวนึงป่วย

"หมอค่ะ ตัวนี้อาการเป็นแบบนี้ๆ อีกตัวนึงต้องกินยาด้วยไหม" ถามแบบนี้ทุกครั้ง บางครั้งก็ต้องเสียค่ารักษาเพิ่มสำหรับตัวที่ไม่ได้ป่วย

การป้อนยากระต่ายแต่ละตัวก็แสนจะลำบาก เจ้าของเจ็บตัวทุกครั้งค่ะ

และค่าใช้จ่ายที่แพงสุด ก็ค่าพาไปฝากรพ.สัตว์ตอนไปต่างประเทศ เราเลือกสถานที่ ๆ เราจะสบายใจที่สุด คิดวันละ 280 บาท ต่อตัว ต่อวันค่ะ X 2 ก็วันละ 560 บาท x จำนวนวันที่เดินทางเข้าไป

เล่าให้ใครฟัง ก็หาว่าเราบ้า เอาไปฝากใครไว้ก็ได้ แต่ในความเห็นส่วนตัวเรา เราเคยเอาไปฝากแล้วค่ะ เคยฝากพี่ที่แสนใจดีในบ้านโพรงกระต่าย ฝากเพื่อนสนิท ฝากเพื่อนที่ทำงาน

รู้สึกเกรงใจมาก เอาภาระไปให้คนอื่นนะค่ะ ไม่ใช่เอาตุ๊กตาไปฝากวางไว้ในบ้าน ไหนจะต้องมาคอยรับโทรศัพท์เรา แล้วบอกว่า กระต่ายสบายดี ไม่ต้องห่วง ทำไม่ได้ค่ะ ห่วงมากถึงมากที่สุด

ราคาค่าฝากนี้ ต้องนำอาหารเม็ดและหญ้าแห้งไปเองนะค่ะ

ที่เล่ามาทั้งหมด ก็แค่อยากเตือนใจสมาชิกใหม่ของบ้านโพรงกระต่ายนะค่ะ ว่า "เลี้ยงตัวเดียวก็ได้ แต่เลี้ยงอย่างมีคุณภาพดีกว่าค่ะ"

อย่าลืมนะคะ ใครไปเที่ยวงาน We Love Pet ที่เจเจมอลล์วันนี้ แวะไปบ้านโพรงกระต่ายอย่างเดียว อย่าได้แวะไปดูกระต่ายตรงข้ามบูธบ้านโพรงเชียวนะ ไม่งั้นจะเป็นโรคกระต่ายงอกได้ !!

ปล.จากรูป 2 ตัว ให้อาหารเม็ดคนละชามนะค่ะ แต่ชอบมาแย่งกันกินค่ะ

จากคุณ : Ann@Ohm
เขียนเมื่อ : 27 ก.พ. 54 08:06:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com