Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตุ๊กตาถักไหมพรม คู่แรกในชีวิตคร๊า ... ^^ ติดต่อทีมงาน

ออกตัวก่อนนะคะว่าเคยถักครั้งแรกก็น่าสมัยเรียน กพอ ตอนช่วงวัยประถม ซึ่งมันก็ล่วงเลยมากว่า 20 กว่าปีแล้ว
พอดีประจวบเหมาะว่าเพื่อนถักขายอยู่ก็เลยคิดเล่น ๆ เอา (ว่ะ) ลองดูสักหน่อย (มันจะยากขนาดไหนกัน)
เห็นร้านเปิดขายกันเยอะแยะเต็มหน้าเว็บ

คิดได้แล้วก็เลยไปเดินๆ ดูหนังสือ โอ้ มากมายหลายสำนักพิมพ์จริงๆ เลือกไม่ถูก ละลานตาไปหมดเลย
แต่จุดประสงค์ในใจมีอยู่แล้วว่าอยากถักตุ๊กตาคู่ เนื่องในโอกาสครบรอบแต่งงาน (วอนไปไหมเนี่ย...)
ก็เลยได้หนังสือตุ๊กตาถักโครเชต์เล่ม 2 ของคุณ mrsdevil ติดมือมา

จริงๆ หนังสือในท้องตลาดเกี่ยวกับตุ๊กตาถักโครเชต์นี่เยอะมากเลยนะคะ แต่เราอยากได้แบบตามที่คุณ mrsdevil
เค้ามี pattern ก็เลยได้จัดหนัก จ่ายค่าหนังสือเสร็จก็แวะเข้าร้านงานฝีมือเลยค่ะ ไหมพรม, ด้าย, เข็มควัก,
ใยโพลีเอสเตอร์, ลูกไม้, ตาพลาสติก, กระดุม หมดไป 300 บาทกว่า

อุปกรณ์พร้อม กายพร้อม ใจยังไม่พร้อมเลย เพราะเปิดดู pattern แล้ว แบบว่า งง งง มันคืออะไรกันคร๊าเนี่ย งง
จริงๆ ในคำนำเค้าก็แนะนำนะคะว่า สำหรับผู้เริ่มต้น เล่ม 1 จะบอกวิธีการใช้งานเข็ม และรูปแบบการถักต่างๆ
งานเข้าเลยค่ะที่นี่ แต่ในความโชคร้ายก็ยังมีโชคดีที่ท้ายๆ เล่มมีแนบวิธีการถักเลยแบบว่าโล่งอก ไม่งั้นตายแน่ๆ เลย

ช่วงเริ่มถักยอมรับเลยค่ะว่ายากมากกกก เพราะความรู้แทบจะเป็นศูนย์เลย ถักครั้งแรกขาสองข้างไม่เท่ากัน คุณแฟน
ก็แอบแซวเจ้าบ่าวเป็นโรคเท้าช้างป่าวเนี่ย (แหม ใจกำลังใจดีกันจริงๆ) ก็เลยนั่งรื้อทำใหม่ ยอมรับเลยค่ะว่าสมาธิต้องดีจริงๆ
เพราะมันต้องนับหลักด้วยอะ เราเอามาถักข้างคุณแฟนระหว่างเค้าดูทีวี หันไปมองทีวีแป่บเดียวกลับมาอีกทีงงไปเลย 555

แต่แล้วก็ แท๊นนน แท๊นนน แทนนน กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดด ใกล้ความจริงแย้ววววว
จริงๆ ยังเหลือหัวเจ้าสาวที่ต้องมีช่อดอกไม้กับเวลอีกนิดหน่อย ก็จะเอาไปเข้าตู้อะคลิลิคโชว์เสียหน่อย
ไว้ผลงานเสร็จเรียบร้อยจะเอามาโชว์อีกรอบนะค่า

จากคุณ : what's michael ?
เขียนเมื่อ : 28 มี.ค. 54 15:03:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com