Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถึงคุณหมอ kittyob ค่ะ หรือผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับ 'หัดแมวค่ะ' ได้โปรดช่วยเข้ามาตอบได้ไหมคะ ติดต่อทีมงาน

อยากรบกวนคุณหมออ๊อบ (ไม่แน่ใจว่าเขียนชื่อหมอถูกหรือเปล่า ถ้าผิดประการใดขออภัยด้วยนะคะ) ช่วยตอบได้ไหมคะ คือหลังไมค์ไปแล้วคะ แต่มันพิมได้ไม่มากก็เลยมาตั้งกะทู้ดีกว่า

คือมีลูกแมวอายุ 4 เดือนคะ ไม่ได้ทำวัคซีน เพราะป่วยก่อนจะไปทำวัคซีนค่ะ รบกวน ช่วยตอบด้วยเถอะนะคะ ขอร้องด้วยนะคะ กลัวแมวตายมากเลยค่ะ

ขอเล่าและลำดับตามนี้ค่ะ

วันที่ 11 สังเกตว่าน้องแมวนอนมากกว่าปกติ เลยตัดสินใจพาไปหมอแถวบ้าน หมอวินิจฉัยว่า น่าจะเป็นหัดแมว โดยฉีดยาไปสองเข็ม พร้อมสั่งยาสองตัวคือ บำรุงและฆ่าเชื้อ

วันที่ 13-14 สังเกตเห็นว่าตาเปลี่ยนจากสีฟ้าเป็นสีเขียวอ่อนคะ แต่ไม่รู่ด้วยความสะเพร่าเลยยังปล่อยไว้

วันที่ 16 สังเกตว่าตาบวม จึงรีบพาไปหาหมอ หมอบอกว่าหัดขึ้นตาค่ะ ให้ยาหยอดตาที่ต้องหยอดทุกสองชม.มาและยาหลอดตาทุกหกชม.มา มียาเม็ดสองชุดค่ะ

เมื่อกี้ตอนสี่ทุ่ม หยอดตาทั้งสองตัวที่ได้จากหมอ พอหยอดไปแล้วมีน้ำลายฟูมออกมาเล็กน้อยอะคะ

อยากทราบอาการแบบนี้ถ้าวัดคล้ายมะเร็ง ถือว่าระดับไหนแล้วคะ? เคยหาข้อมูลมาก็ทำให้ทราบว่าด้วยแมวอายุเท่านี้ที่ไม่มีวัคซีนโอกาสตายสูง แต่อยากดูแลเค้าให้ดีที่สุดค่ะ

แล้วต้องสังเกตอาการยังไงบ้างคะ บอกตรงๆ คะหมอไม่ได้แจงให้ฟังว่า จะต้องสังเกตอาการเปลี่ยนแปลงยังไงบ้าง เราก็โง่...ไม่รู้ ปล่อยไว้ กลายเป็นหัดขึ้นตา

วอนผู้ทราบ ไหว้ผู้ใหญ่ค่ะ ได้โปรดช่วยเหลือให้ความรู้ด้วยนะคะ ตอนนี้ทำอะไรไม่ถูกแล้วอะคะ ไม่รู้จะหันไปหาใคร

อยากทราบด้วยคะว่าหมออ๊อบอยู่สังกัดหรือมีคลีนิคที่ไหนหรอคะ? อยากพาน้องไปให้ดูอาการค่ะ

กราบขอบพระคุณทุกๆ ท่านที่ตอบคอมเม้นท์ค่ะ

จากคุณ : ต้องการความช่วยเหลือค่ะ
เขียนเมื่อ : 16 เม.ย. 54 22:55:21 A:14.207.137.149 X: TicketID:288778

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com