Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปลูกไฮโดรพอนิกส์ครั้งแรก แต่ไปไม่รอดค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยด้วยค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ

กี้เพิ่งเริ่มปลูก ผักไฮโดรพอนิกส์ครั้งแรกค่ะ ทางร้านเค้าเพาะเมล็ดมาให้ ตอนที่ได้มา อายุน่าจะประมาณ 7 -8 วันค่ะ หลังจากนั้น พอครบ 14 วัน ก็เริ่มย้ายมาลงรางตามคำแนะนำค่ะ ณ ตอนนั้น มีต้นที่ โตมากหน่อยและเพิ่งเริ่มงอกปะปนกันไปค่ะ แต่หลังจากย้ายมาลงรางปลูก ผักน้อยๆก็เริ่มทยอยตายทีละต้นๆค่ะ ตกใจมากไม่ทราบเป็นเพราะอะไรค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยนะคะ
ป.ล. เค้าแนะนำว่า น้ำในถังควรจะเย็นอยู่เสมอ กี้เลยเอาน้ำขวดแช่แข็งมาใส่ค่ะในถังสารละลายค่ะ และวัด pH ทุกวัน แต่ น้ำแข็งมันละลายเร็วเนื่องจากอากาศร้อน และ ตู้เย็นก็ทำน้ำแข็งไม่ทัน ไม่ทราบว่า น้ำร้อนเกินไป นี่เป็นสาเหตุหรือเปล่าค่ะ
ป.ล. เมล็ดพันธุ์ที่ได้มา เป็นแบบเคลือบค่ะ จำเป็นต้องเก็บไว้ในตู้เย็นหรือไม่คะ ถ้าตอนนี้ (หลังจากได้มาประมาณ 2 อาทิตย์) จะเอาไปแช่ ยังทันมั้ยคะ จะมีผลกับการปลูกครั้งต่อๆไปมั้ยเอ่ย

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : EddieKikie
เขียนเมื่อ : 17 เม.ย. 54 17:44:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com