Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ีUPDATE อาการน้องนวล แมวโดนรถชนที่แยกคลองตัน ค่ะ พากลับบ้านแล้ว..^_^{แตกประเด็นจาก J10501756} ติดต่อทีมงาน

มาอัพเดทอาการน้อง นะคะ  ก่อนอื่น ขอขอบพระคุณ โครงการ รักษ์แมว ฯ ด้วยค่ะ  ที่รับน้องเข้าโครงการนะคะ

เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา  หลังจากที่พาน้องไป เย็บแผล เช็คอาการ และเอ็กซ์เรย ที่ pet direct clinic แล้ว  ก็เดินทางไปรับน้องตอนเลิกงาน  ไปถึงน้องก็ยังสลึมสลือ จากฤทธิ์ยาสลบอยู่ค่ะ  คุณหมอเย็บแปลที่ปาก บริเวณ ขากรรไกรขวา ซึ่งกระดูกกรามหัก โผล่ออกมานอกปากเลย  คุณหมอก็ได้ ผ่าตัด เย็บแผลปิดเรียบร้อยแล้ว
ส่วนอาการ หลังจากนี้คุณหมอบอกว่าให้รอดูอาการ ตอนแผลหายดี ว่าน้องจะมีการฟื้นตัวได้ดีขนาดไหน  อาจจะ พิการ ปากเบี้ยว หรืออาจจะหายเป็นปกติ ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับตัวน้องเองค่ะ

พอเรารับกลับมาบ้าน  น้องก็นอน ตลอดจนถึงเช้า  น้องตื่นมาปลุกเรา ร้องเรียก เมี๊ยวๆๆ ตั้งต่ตี 5 เลย
เราก็ป้อนยา  และป้อนอาหารเหลว ๆ  เป็น รอยัลคานิน แบบกระป๋อง สำหรับแมวป่วยค่ะ ผสมกับนมแพะ
โด๊ปกันสุดฤทธิ์ อยากให้น้องฟื้นตัวได้เร็วๆ ค่ะ

น้องนวลทานได้เยอะพอสมควร..หุหุ ถือว่าประสบความสำเร็จ สำหรับการป้อนอาหารทางหลอดฉีดเป็นครั้งแรก...

พอมือเย็น เราก็ลองฝึกให้น้อง เลียอาหารทานเองดูบ้าง  ปรากฏว่า ซักเรียบ เลียจานกันเลย  ขอเติมเบิ้ล 2 อีกตะหาก...

รอดตายแน่ กินเก่งแบบนี้  

สรุปว่า  ตอนนี้บ้านเรา คงต้องรับเลี้ยงน้องนวลไว้  มีแมวงอกแบบฟลุ๊คๆค่ะ จากที่มีอยู่แล้ว 7 ตัว
ตอนนี้เป็น 8  เยอะกว่าจำนวนประชาการในบ้านอีกค่ะ  เหมือนเรามาอาศัยแมวอยู่เลยง่ะ...

ตอนนี้ก็ รอให้น้องนวล เริ่มปรับตัวกับเพื่อนๆ  น้องขี้อ้อน ขี้ประจบมากก  และก็มีแววจะซน เริ่มเล่นของเล่นเป็นแล้ว

ขาหลงน้อง ยังเดินไม่ได้อยู่ขานึง ก็ งงๆ เหมือนกัน
เพราะคุณหมอเอ็กซ์เรย์แล้วไม่พบว่ากระดูกหักนะคะ  อาจจะแค่เคล็ดๆล่ะมั้ง คิดเอาเอง... เดินยังดู เขย่งๆ อยู่ค่ะตอนี้  ภาวนาว่าน้องคงไม่เป๋ไปตลอดนะ..

ยังไงขอขอบคุณเพื่อนๆที่ให้กำลังใจ จากกระทู้ที่แล้วมากๆด้วยนะคะ.... เราจะดูแลน้องนวลให้ดีที่สุดเลยค่ะ

จากคุณ : ปั๊บโปะจัง
เขียนเมื่อ : วันแรงงาน 54 20:17:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com