Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

น้องหมา อมช ใน ม.เชียงใหม่ต้องการความช่วยเหลือครับ ติดต่อทีมงาน

#####################################################
#####ป้าใจดีคนหนึ่ง(ป้าเค้าให้ใช้ชื่อว่าวูดดี้)โทรมาหาผมแล้วโอนเงินมาให้ผม 3000บาท#####
###########################################################################################
#####พี่ตุ้ม (ผมจำชื่อล็อกอินไม่ได้ ขอโทษคร้าบ) บอกว่า จะจัดการค่าล้างแผลทุกวันให้จนกว่าแผลจะหายโดยพี่เค้าจะโอนเงินเข้ามาเป็นสัปดาห์ ตื้นตันใจมากๆ####
###########################################################################################

#############################################
#ดังนั้นเงินส่วนที่ระดมทุนกันทั้งหลายที่เหลือตอนนี้ผมจะจัดเป็นค่าอาหารครับ ^^#
#############################################

เกริ่นนำนิดหนึ่งนะครับ อมช. คือ โรงอาหารกลางของ ม.เชียงใหม่ (องค์การนักศึกษา มหาวิทยาลัยเชียงใหม่)

พอดีผมต้องมาซ้อมดนตรีของชมรมจนดึกทุกวัน
เมื่อคืน วันที่ 30 เมษายน ผมบังเอิญไปเจอน้องหมาตัวหนึ่งนอนซมอยู่บริเวณชั้น3ของ อมช (ที่อยู่ชมรมผมเอง). ปกติมันจะออกมาต้อนรับ แต่คราวนี้แปลก นอนแล้วแค่มองมาเฉยๆ ไม่มีปฏิสัมพันธ์เลย ลองเอาขาหมูที่

เหลือจากงานเลี้ยงไปป้อนและล่อมันออกมาดู ถึงกับตกใจมากๆ เหลือบไปเห็นแผลตรงขาหลังด้านในของมัน มาพร้อมกับกลิ่นคาวเน่าๆ ผมไม่รู้จะบรรยายยังไงครับ น้ำเลือดซึมออกมาเรื่อยๆมันต้องเลียตลอดเวลา ขามันก็บวมมาก คงติดเชื้อรุนแรงมากๆ ผมทำอะไรไม่ถูกเลย ดึกมากแล้วด้วย ตอนนั้นคิดอย่างเดียวคือ งานใหญ่เข้าแล้วตรู  นึกถึงแม่เคยเอายาทีซี มัยซินให้น้องหมากินเวลาเป็นแผลอักเสบ รีบออกไปซื้อเลยครับ ร้านอะไรจะมาขายยาดึกๆดื่นๆ ผมเสี่ยงดวงไปซื้อร้านคุณป้าโรบอตหน้าโรงพยาบาลประสาทครับ ปรากฏว่ามีขาย พระเจ้าช่วย ดีใจมากๆ กลับเอามาให้มันกินด่วนเลย(ยัดใส่ลูกชิ้น) แล้วผมก็กลับหอพัก

วันต่อมา 1พฤษภาคม ผมแวะไปดูอาการมันอีก ยังนอนซมเหมือนเดิม เลยจัดเงินในกระเป๋าไปซื้ออาหารกระป๋องแฉะๆมายัดยาให้มันอีก ตกเย็นๆค่ำๆแวะมาดู คราวนี้ลุกได้ครับ แล้วเดินกระสับกระส่ายแบบกะเผลกขา เหมือนอยากลงบันไดไปชั้นล่าง ผมกะไว้แล้ว นอนมาตั้งนาน ปวดขี้แน่ๆ เลยอุ้มหิ้วปีกมันลงไปส่งมันไปขี้ กลิ่นคาวเตะจมูกบวกกับเจอแผลเหวอะกว้างๆแล้วผมใจหายตลอดเลยปรึกษาน้องๆเพื่อนๆในชมรมว่า เอาไงดี จะยอมเสียเงินไปโรงพยาบาลสัตว์เล็กมั้ย เสียงตอบว่า โอเค ไปก็ไปหารเงินกัน รถยนต์ก็ไม่มีกันซักคน ทำยังไงดี เหลือบไปเห็นรถเข็นเก็บขยะจอดอยู่ใต้ต้นไม้หน้า อมช. ได้การล่ะ หาผ้าไวนิลเก่ามารองพื้นหน่อยจับน้องหมาอุ้มขึ้นแล้วก็พ่วงกับมอเตอร์ไซค์ไปกัน

พอถึงโรงพยาบาลสัตว์เล็ก ตรงปั๊ม ปตท กลายเป็นว่าต้องมารอคุณหมอ เพราะกำลังเปลี่ยนช่วงเป็นฉุกเฉิน หมอยังไม่มา รอไปได้ประมาณ 30 นาที หมอก็มาแล้ว ดีใจมากๆ น้องหมาก็ร่าเริงดี ผมลูบหัวให้มันบ่อยๆช่วยคลายเครียดให้มัน แต่มันชอบดิ้นไปหน่อย เห็นแล้วเจ็บแทน

ช่วงที่หมอล้างแผลด้วยน้ำเกลือ กับราดทิงเจอร์ สงสารมันมากๆ ดิ้นพราดๆ ร้องหงิงๆ(ความจริงจะร้องดังกว่านี้ แต่หมอมัดปากไว้) ช่วยกันกดไม่ให้ดิ้นพร้อมกับปลอบมัน 3-4 คน มุงกันเต็มโต๊ะเลย

หมอบอกว่าแผลติดเชื้อลุกลามเลย แล้วตอนแรกๆมันยังไม่แสดงอาการให้เห็นจนบาดแผลเปิดเป็นวงกว้าง จากรอยเขี้ยวที่ถูกตัวอื่นกัดมา ดูจากสภาพแล้วน้องหมาตัวนี้ไม่ค่อยจะสู้ใครซักเท่าไหร่ เจ้าถิ่นแถวๆนั้นดุ(อันธพาลมากๆ) คงโดนรับน้องโหดมาแน่ๆ ล้างแผลเสร็จเอาขี้ผึ้งหรือครีมอะไรเหลืองๆเหมือนมายองเนสบีบลงแผลแล้วจัดการพันแผลให้มิดชิด ชั่งน้ำหนักได้ 17.7Kg ผอมกะหร่องเห็นซี่โครงเลย ฉีดยาแก้ปวดและยาปฏิชีวนะ แล้วติดปลอกคอจานดาวเทียมประดับยศให้ ชอบเลียแผลดีนักนะ คราวนี้ไม่ได้เลียแน่ๆ

หมอบอกอีกว่าต้องมาล้างแผลทุกวัน นี่แหละ สิ่งที่ผมอยากรู้แต่ไม่อยากถามเลยคือ ค่าใช้จ่ายในการล้างแผลทุกวันตกวันละเท่าไหร่ คุณหมอบอก ร้อยกว่าบาท  เอาวะ มาขนาดนี้ละ ช่วยกันหาทุนมาล้างแผลน้องหมาดีกว่า จนกว่าแผลจะปิดคงอีกนาน วันละร้อย ตอนนี้เพื่อนๆผมก็กำลังไปหาผู้ใหญ่ใจดีมาช่วยเรื่องเงินอีกแรง ผมก็ไม่รู้จะทำยังไง เลยนึกได้ว่า เป็นสมาชิกพันทิปอยู่เลยมาขอความช่วยเหลือค่าล้างแผลน้องหมา อมช.ตัวนี้

วันแรกประเดิมจ่ายค่ารักษาไป 580 บาท ถ้าในเวลาปกติจะไม่แพง แต่เอามารักษาในช่วงเวลาฉุกเฉิน 20:00 - 08:00 จะเพิ่ม 200 บาทครับ หารๆกันจ่ายไป ตอนนี้เอามันมานอนที่ลานซ้อมดนตรีที่เดิมแล้วครับ ล่ามโซ่ล้อมรั้วกันเจ้าถิ่นมาบุกแล้ว ปลอดภัยดี ผมออกมาจากอมชเกือบๆตีสาม มันมองตามตาละห้อยเลย เพื่อนผมที่นอนเฝ้าชมรมอาสาช่วยดูมันอยู่ครับ

[[[[ค่าทำแผลประจำวันที่โรงพยาบาลสัตว์เล็กวันละ 150 ครับ อันนี้พี่ตุ้มจัดการหมดครับ]]]]

ยังไงก็ขอบพระคุณทุกท่านอย่างสูงที่คิดจะช่วยเหลือน้องหมานะครับ ตอนนี้เรื่องเงินใช้จ่ายคิดว่าไม่น่าจะเป็นปัญหาอะไรมากเท่าไหร่ แล้วผมจะตั้งกระทู้อัพเดทให้พี่น้องได้ทราบเป็นระยะๆจนกว่าน้องหมาจะหายดีนะครับ

ติดต่อโทรศัพท์ 081 961 8959 ผม ต่าย ครับ ถามสารทุกข์สุขดิบน้องหมาได้ตลอด24ชั่วโมง ถ้าผมทำเสียงงัวเงียไม่ต้องเกรงใจครับ คุยไปเลย 555+ (ถ้าโทรไม่รับให้โทรบ่อยๆครับ มือถือผมต่อ edgeอยู่บางเวลา)

แก้ไขเมื่อ 04 พ.ค. 54 02:37:02

แก้ไขเมื่อ 03 พ.ค. 54 18:21:55

แก้ไขเมื่อ 03 พ.ค. 54 18:19:43

แก้ไขเมื่อ 03 พ.ค. 54 18:17:13

แก้ไขเมื่อ 03 พ.ค. 54 18:15:43

แก้ไขเมื่อ 03 พ.ค. 54 18:14:47

แก้ไขเมื่อ 03 พ.ค. 54 08:14:45

แก้ไขเมื่อ 03 พ.ค. 54 02:33:51

แก้ไขเมื่อ 03 พ.ค. 54 02:30:44

แก้ไขเมื่อ 03 พ.ค. 54 02:20:19

แก้ไขเมื่อ 02 พ.ค. 54 09:20:54

แก้ไขเมื่อ 02 พ.ค. 54 09:02:51

แก้ไขเมื่อ 02 พ.ค. 54 05:05:59

แก้ไขเมื่อ 02 พ.ค. 54 04:33:05

แก้ไขเมื่อ 02 พ.ค. 54 04:29:57

แก้ไขเมื่อ 02 พ.ค. 54 04:23:58

แก้ไขเมื่อ 02 พ.ค. 54 04:05:09

จากคุณ : GUSTAV
เขียนเมื่อ : 2 พ.ค. 54 04:01:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com