Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มือใหม่เลี้ยงลาบราดอร์ ขอปรึกษา วิธีเลี้ยง และ ฝึก ด้วยคะ ติดต่อทีมงาน

เพิ่งได้ลาบราดอร์มาใหม่เมื่อวานเย็นคะ
ตั้งชื่อว่าชาร์มมิ่งคะ

1.หมาอายุ 55 วันแล้ว แต่คนขายยังไม่ได้ทำวัคซีน  แล้วจะนำมาอยู่กับหมาตัวที่บ้านที่ทำวัคซีนครบแล้วได้มั๊ยคะ  หมาตัวใหม่มีโอกาสนำโรคมาติดหมาตัวที่ทำวัคซีนครบได้มั๊ยคะ ( หมาตัวนี้เป็นหมาบ้านคะ คนที่ขายไม่ได้มีอาชีพเพาะหมาขายคะ แต่เมื่อวานเอามาก็คึกและซนมาก ไม่มีอาการซึมคะ)

2.ตอนนี้หมามีปัญหาคือไม่สามารถกินอาหารที่ค่อนข้างแข็งได้  คือคนขายเค้าให้กินกล้วยน้ำหว้า+นมแล้วนำมาปั่น  เราลองเอาข้าวเป็นเม็ดๆให้กินปรากฎว่า
ชาร์มมิ่งเคี้ยว หงับๆ  2/3 ครั้งก็เอาลิ้นดุนข้าวออกมาแล้วคะ  
คนขายบอกว่า  ตอนนี้ยังเด็กอยู่กินวันละ 3 มื้อ    
...ถ้าจะฝึกให้กินอาหารเม็ดๆจะทำอย่างไรดีคะ

3.ชาร์มมิ่งร้องตอนกลางคืน แล้วก็เวลาไม่เห็นคนก็จะร้องแก้ไขอย่างไรคะ

4.ขับถ่ายไม่เป็นระเบียบฝึกยังไงคะ ( ปล. เราเคยเลี้ยงหมาตัวเล็กๆ ตอนซื้อมาก็ไม่เคยมีปัญหาเรื่องร้องตอนกลางคืน หรือ ขับถ่ายไม่เป็นระเบียบเลย)

5.เรื่องทำวัคซีน  ถ้าเิพิ่งซื้อมาแบบเราแล้วถ้าหมายังปรับสภาพไม่ได้กับที่อยู่ใหม่ เจ้าของใหม่  เอาไปทำวัคซีนจะมีปัญหามั๊ยคะ
ปล.ตอนนี้เราเลี้ยงระบบปิดก่อน ยังไม่กล้าเอาไปเดินนอกบ้าน เพราะกลัวติดเชื้อ

6.ถ้าหลังจากหมาฉีดวัคซีนเข็มแรกแล้ว (หรือต้องรอให้ฉีดครบทั้งหมดก่อน) และถ้า จะพาไปไร่หรือข้างนอกมีโอกาสเสี่ยงมากน้อยแค่ไหนคะ

7.เมื่อคืนให้นอนในบ้าน ถ้าอายุประมาณนี้จะแยกให้นอนตัวเดียวในกรงจะได้มั๊ยค่ะ เหมาะสมหรือเปล่า อายุน้อยเกินไปที่จะอยู่ในกรงป่ะคะ  พอดีพ่อเราเค้าเริ่มอ๊อกโครงเหล็กแล้วก็จะติดมุ้งลวดให้ด้วยคะ

8.ถ้าจะเริ่มฝึกลาบราดอร์เบื้องต้นด้วยตนเอง จะเริ่มฝึกอย่างไหนก่อนคะ
คือ เมื่อเช้ามืดลองฝึกให้นั่ง  ตอนบ่ายนี้ก็เริ่มทำได้แล้วคะ

9.ตอนนี้ชาร์มิ่ง ชอบดันอ่างน้ำกินให้คว่ำ ให้น้ำนองพื้นแล้วลงไปนอนตรงน้ำคะ  ถ้าจะอาบน้ำระยะวันแรกๆที่นำหมามาใหม่ ได้เลยหรือเปล่า หรือต้องรอให้หมาปรับสภาพก่อน

สุดท้ายใครที่มีประสบการณ์การฝึกหมา-เลี้ยงหมา ขอคำแนะนำด้วยคะ

แก้ไขเมื่อ 06 พ.ค. 54 15:09:19

แก้ไขเมื่อ 06 พ.ค. 54 15:05:43

จากคุณ : joysweet
เขียนเมื่อ : 6 พ.ค. 54 14:49:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com