Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Update // ต้นกล้า กล้าหาญสมชื่อจริงๆ รอดจากผ่าตัดครั้งที่ 2 มาได้ หนูต้องหายนะลูก สู้ๆๆ{แตกประเด็นจาก J10557146} ติดต่อทีมงาน

Update วันอาทิตย์ที่ 15 พค.

จากเคสแมวจรท้องแก่ โดนรถทับ ของโครงการรักษ์แมวค่ะ

http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J10507668/J10507668.html

เพิ่งคุยกับคุณหมอเข้าของเคส ต้นกล้า มาค่ะ
ดีใจมากๆๆ อยากบอกให้ทุกคนรู้ด้วย ว่าการรักษายื้อชีวิตต้นกล้า
ตอนนี้หลังผ่าตัดทุกอย่างกำลังเป็นไปในทางที่ดี
ทำให้เรามีกำลังใจมากขึ้น และเชื่อว่าเค้าจะต้องหายค่ะ

ขอบคุณทุกๆ แรงใจมากค่ะ
เราเชื่อว่าที่ต้นกล้ายังอยู่ทุกวันนี้ มาจากแรงใจ แรงอธิษฐาน
และแรงทรัพย์ของทุกๆ คน

เพราะต้นกล้า มีอาการที่หมอบอกให้เราทำใจหลายครั้งมากๆ
แต่ก็ผ่านพ้นมาได้ทุกครั้ง เหมือนเมื่อวานนี้

ตอนเราไปเฝ้าเค้าที่หน้าตู้ออกซิเจน ก่อนผ่าตัด สภาพเค้าแย่มาก
ทั้งเจ็บ ทั้งกลัว ขนร่วง หายใจหอบ ตัวสั่น ให้เลือดอยู่
มีผ้าพันแผลพันช่องท้อง กันลำไส้ไหลออกมา
เพราะแผลทะลุแตกทั้ง 3 ชั้นแล้ว
ถามหมอว่าเค้าเจ็บมากมั้ย หมอบอกว่าก็เจ็บเพราะแผลแตก

อยากจับอยากลูบปลอบเค้าแต่ก็ทำไม่ได้
เพราะหมอห้ามเปิดตู้ เราได้แต่มองเค้าผ่านกระจก
แล้วคิดในใจว่า สู้ต่อเท่าที่สู้ไหวนะลูกนะ
ถ้าหนูอยู่แล้วเจ็บ หนูทรมาน หนูจะหลับไปเลยก็ได้ แม่รู้ว่าหนูสู้เต็มที่แล้ว

แต่หลังจากผ่าตัด ต้นกล้าก็ยังตื่นมาสู้กับอาการเจ็บปวดต่อไปได้
ในใจเราเชื่อว่าเค้ารอดจากการผ่าตัดมาได้
เพราะเค้าต้องการมีชีวิตอยู่ค่ะ เค้าถึงสู้มาขนาดนี้
ทั้งๆ ที่ตัวเล็กนิดเดียว โดนรถทับ มดลูกแตก ลูกตาย
ผ่านการผ่าตัดใหญ่ถึง 2 ครั้ง ติดเชื้อในกระแสเลือด
กระดูกเชิงกรานก็ยังหักอยู่ ช่วงล่างที่โดนรถทับก็เป็นแผลอักเสบ
เจ็บหนักขนาดนี้ แต่เค้าก็ยังฟื้นหลังจากผ่าต้ดเสร็จ

และเรื่องที่น่าดีใจก็คือ เพิ่งคุยกับคุณหมอเจ้าของไข้เมื่อกี้
คุณหมอสุธิดา ชมต้นกล้าด้วยว่าเป็นแมวที่อึดใจสู้
ที่เค้าฟื้นจากการผ่าตัด เพราะอาการหนักมาก แต่เค้าก็สู้ที่สุด

และหมอก็ชมบอกว่าต้องขอบคุณคุณแม่ ที่สู้เพื่อเค้าถึงที่สุดเหมือนกัน
เราก็บอกว่าเพราะทุกคนทั้งในพันทิป ทั้งในเฟซบุคของโครงการช่วย
ถ้าลำพังเราคนเดียว คงไม่รู้ว่าจะทำได้ขนาดนี้รึเปล่า

คุณหมอบอกไม่ต้องห่วงนะคะ คุณหมอจะดูแลเค้าเต็มที่
อยากจะบอกว่าไม่ห่วงเลย ตั้งแต่เห็นคุณหมอดูแลเค้าในวันแรก
เห็นความมุ่งมั่นที่จะเอาชนะอาการติดเชื้อของต้นกล้าแล้ว
ไม่ห่วงเลยค่ะ คุณหมอ ขอบคุณคุณหมอสุธิดา
และคุณหมอบงกช คุณหมอผ่าตัด ผู้ช่วยสัตว์แพทย์ทุกคน
ที่ดูแลและห่วงใยเค้า จากใจจริงค่ะ

ปล.รูปนี้รูปถ่ายเก่านะคะ เพราะทางรพ.มีกฎห้ามถ่ายรูปค่ะ

จากคุณ : VHS
เขียนเมื่อ : 15 พ.ค. 54 16:16:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com