Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

. . . . . เรียนถาม ลุงๆ ป้าๆ ที่เลี้ยง กระต่าย มาหลาย ๆ ตัวแล้ว . . . . . . ติดต่อทีมงาน

.
.

อยากทราบว่า ..  นิสัยกระต่าย แต่ละตัว

เอาแค่เรื่อง ความคุ้นเคยกับคน ..   ต่างกันมากไหมครับ ถ้าเลี้ยงมาเหมือนๆ กัน ดูแล / ให้เวลา เล่นด้วย เท่าๆ กัน ทุกประการ

ของผม คุณบรรเจิด ( ผช )   จะสนิทกับคน เดินมาหา เวลาลูบหัว จะหมอบตัวลงให้ลูบ สามารถเล่นด้วยได้ ไม่ค่อยหนี  แต่ไม่ชอบให้อุ้ม  ( ซึ่งก็น่าจะเป็นปกติของกระต่ายป่ะ )

ส่วน คุณนายแจ่มจัน  ( ผญ )  จะกลัวคน .. เดินหนี เวลาลูบๆ จับๆ  ก็จะหนีๆ  แต่ไม่เคยขู่ ไม่เคยกัด หรือ ก้่าวร้าวนะครับ  แต่ดูเค้ากลัวๆ  ไม่ไว้ใจ ไม่ชอบมาให้จับ  

น้องเฟี้ยวเงาะ  ( ยังไม่รู้เพศ )  ลูกของ 2 ตัวข้่างบน  ตอนนี้อายุจะครบ 2 เดือนแล้ว  อยู่กลางๆ  ระหว่าง  เจิด กับ แจ่ม   คือ .. ดูท่าทางเค้า ไม่ได้กลัวคน
คือเดินมาหาบ้าง เล่นด้วยได้บ้าง  แต่ก็ไม่สนิทกับคนเท่าตัวพ่อ
ที่สำคัญ เึค้าติดแม่มากๆ   นอนซบ อยู่ข้างๆ แม่ตลอด    

กลัวเค้าโตแล้วจะไม่สนิทกับคน ต้องทำไงดีครับ

.
.

อยากถามว่า ...  กระต่าย ที่ไม่สนิทกับคน ป้าๆ  สามารถ เปลี่ยนให้เค้า มาสนิทได้ไหมครับ   เคยมีใคร ที่พยายามแล้ว  แต่ไม่เป็นผล ไหมคับ

อยากรู้ว่า การที่กระต่าย จะสนิท / ไม่สนิทกับเรา

อยู่ที่การเลี้ยงดู การให้เวลา  หรือว่า อยู่ที่ ลักษณะนิสัยเฉพาะตัว ของเค้าด้วยอ่ะครับ

.
.

คนที่ มีประสบการณ์ .. เลี้ยงกระต่ายมาเยอะๆ หลายๆ ตัว

สามารถทำให้เชื่อง / คุ้นเคย กับคนได้ทุกตัวเลยไหมครับ ?

.
.

ปล. ไอ้เฟี้ยวเงาะ ยิ่งโตยิ่งน่าเกลียดขึ้นทุกวัน  ( ดูๆ ทรงแล้ว จากหน้าตา น่าจะเป็นหญิง )   ... เครียดดดดด  ---__---- "

.
.

ขอบคุณครับ

.
.

จากคุณ : A r t F u l l Y
เขียนเมื่อ : 20 พ.ค. 54 10:45:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com