Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หลายคำถามเรื่องโฮย่าและไม้อื่นๆ กับไอ้คนมากเรื่อง 555+ ติดต่อทีมงาน

แหะๆ ไอ้จิ๊นกลับมาแย้ว พร้อมกับคำถามพื้นๆบางอย่างเกี่ยวกับโฮย่าก่ะ
พอดีก็อย่างที่รู้ๆว่าไอ้จิ๊นเพิ่งเข้าวงการ
กระหายใคร่อยากได้ อยากมี อยากรู้เรื่องโฮย่าเหลือเกิน

1. โฮย่าไม้นิ้ว?

ไม้นิ้วเนี่ยพอจะเข้าใจว่าเป็นกิ่งโฮย่าแหละ แต่ถ้าเราสั่งซื้อกับร้านทางเน็ต เค้าจะตัดมาโด่ๆเด่ๆเลย หรือว่าชำให้เราด้วยคะ พอดีไอ้จิ๊นแอบสั่งทางเน็ตไปค่ะ แล้วพอเค้าส่งมาเนี่ย เราใช้วิธีชำปกติพบดินฟ้าอากาศ หรือเก็บในที่ปิดคะ

2. โฮย่าไม้รุ่น?

มันคืออิหยังคะ มันไม่เหมือนโฮย่าต้นๆที่ห้อยในกระถางเหรอ? อันนี้ยอมรับว่าเขิน ไม่กล้าถามกับทางร้านง่ะ เดี๋ยวเค้าจะคิดว่าอินี่ซื่อบื้อจัง มาถามกับพี่ๆน้องๆลุงๆป้าๆ ห้องต้นไม้ดีก่า

3. การเปลี่ยนกระถาง & เครื่องปลูก

ไอ้จิ๊ลองเปลี่ยนกระถางเจ้าไส้หมูตือฮวน กับเจ้าค้างคาวไปแล้ว แต่ทั้งสองเจ้ามันไม่มีกิ่งสาขาพัวพันเหมือนแบบอื่น ทีนี้เวลาจะเปลี่ยนแบบที่กิ่งก้านมันยั้วเยี้ยอ่ะคะ ทำไง เราถอดลวดแล้วเอาลวดเดิมไปใส่กระถางใหม่เลยเหรอคะ แล้วมันจะไม่เก๋ากึ้กเหรอคะ? หรือเราต้องแงะกิ่งมันออกมาพันกับลวดใหม่กระถางใหม่ แง่มๆๆ

4. การตัดกิ่งลีลาวดี

(แอบเอาอันที่มิใช่โฮย่ามาถามหน่อยนะก๊าบบบ) เวลาจะตัดมาชำ มาแจก ตัดยังไงคะ เอาแบบมีดอกด้วยมั้ย หรือตัดมันไปตามมีตามเกิด

5. ค้างคาวและพรมญี่ปุ่น

เจ้าค้างคาวและเจ้าพรมญี่ปุ่นชอบที่ชื้นหรือที่แดด ชอบน้ำเยอะหรือน้ำน้อยคะ

6. บัวดิน

การเอาหัวบัวดินมาแจกเนี่ย จะขุดหายังไงคะ แบบว่าไปแหวกๆดูมันก็มีแบบต้นงอกมาแย้วง่ะ คือเป็นพืชขาดการดูแลที่สุดในบ้านไอ้จิ๊นแล้วแหละ แต่ก็แตกกอออกมามากมายเหลือเกิน อยากแจกกกก เวลาเอามาแจกมันมาแต่หัว หรือมีต้นติดมาด้วยคะ?

เอาแค่นี้ก่อนก่ะ ยังนึกไม่ค่อยออก มันจิค่อยๆออกมาตอนลงสวนปฎิบัติการจริงนี่แหละ แค่ 6 นี่ไอ้จิ๊นก็เก็บงำอึดอัดใจมาหลายวันเลยนะคะ
เพราะจะตั้งคำถามเดียวโดดเลยก็เปลืองพื้นที่ เลยสะสมคำถามไว้ก่อน 555 ใครตอบได้คำถามไหนก็ตอบโลดค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

จากคุณ : ลูกจิ๊น
เขียนเมื่อ : 22 พ.ค. 54 15:11:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com