Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ให้ความกระจ่างทีครับ เอื้องจิ๋วใบมน เอื้องพวงพลอย Sarcoglyphis mirabilis ติดต่อทีมงาน

ที่บ้านผมมี เอื้องจิ๋วใบมน (คนขายเขาว่าอย่างนั้น) เพิ่งออกดอก ผมเลยค้นรูปและข้อมูลต่างๆเพื่อให้แน่ใจว่า ที่ผมได้มามันคือ เอื้องจิ๋วใบมน แน่ๆ หรือถ้าไม่ใช่จะได้รู้ว่ามันคืออะไร ซึ่งเท่าที่ค้นก็จะเจอที่คล้ายๆกัน เช่น แต่กลับกลายเป็นว่ายิ่งอ่าน ยิ่งค้น ยิ่งงง ไม่รู้ว่าอันไหนผิดอันไหนถูกกันแน่

เริ่มจาก เอื้องจิ๋วใบมน เรียกถูกแล้วหรือเปล่า หรือเรียกแค่ เอื้องใบมน ครับ

เอื้องจิ๋วใบมน ชื่อวิทยาศาสตร์คือ Sarcoglyphis mirabilis ซึ่งถ้าหารูปตามชื่อวิทยาศาสตร์ จะพบเป็นต้นเล็กๆ ขนาดไม่เกินฝ่ามือ ดอกเล็กๆ ซึ่งผมก้มีต้นเหมือนนี้แหละ

ทีนี้หลายเว็บบอก เอื้องจิ๋วใบมน มีอีกชื่อคือ เอื้องพวงพลอย

แต่พอไป search จากคำว่า เอื้องพวงพลอย กลับไปอีกต้นที่แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิงแต่ดอกคล้ายกัน คือ ต้นจะใหญ่ๆ ใบยาวเป็นฟุต ปลายใบแหลมอีกต่างหาก รู้สึกจะชื่อวิทยาศาสตร์เป้น Cleisostoma subulatum

แล้วยังมีบางทีเจอชื่อกุหลาบพวงพลอยอีก ซึ่งไม่รู้ว่าหน้าตาเป็นยังไง หรือเป็นอีกชนิดแยกกันออกไป

อีกนิดครับ เอื้องใบแหลม (ต้องเรียก เอื้อง"จิ๋ว"ใบแหลม หรือเปล่าครับ) กับ เอื้องพวงสร้อยน้อย คืออย่างเดียวกันใช่มั้ยครับ

ใครทราบรายละเอียด เอื้องใบมน ใบแหลม พวงพลอย พวงสร้อยน้อย กุหลาพวงพลอย "Sarcoglyphis mirabilis" "Cleisostoma subulatum" ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยครับ

จากคุณ : Kiddeos
เขียนเมื่อ : 30 พ.ค. 54 11:17:38

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com