Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

++ ขอระดมทุน เพื่อ เก็บตก ชิสุห์ตัวน้อย โดนทิ้งไว้ริมถนนใหญ่ หวิดโดน10ล้อทับตาย เพียงเพราะหนูตาบอด ช่วยเก็บตกด้วยนะคะ ++ ติดต่อทีมงาน

เมื่อวานตอนเช้า ช่วงเวลาประมาณ ตี 5เศษๆ เอริออกจากบ้านตั้งแต่ยังไม่เช้า ขณะที่นั่งรถออกจากบ้าน อยู่บนถนนใหญ่ สายเพชรเกษม ฝั่งลงใต้ พบเห็นน้องหมาชิสุห์ตัวน้อยนี้ วิ่งหมุนไปหมุนมาเหมือนกำลัง งงๆ และเหมือนตกใจเสียงรถใหญ่ๆ เอริจึงลงไปดู พบว่าเป็นน้องชิสุห์ตัวนี้ค่ะ ตอนที่เจอเค้าไม่มีความกลัวคนเลย แต่เหมือนเค้ามองไม่เห็นแล้ว ตอนที่เค้าได้ยินเสียงเค้าหันตามเสียงแต่เค้าไม่ได้มองมาทางนี้เลย ขนเค้าพันกันยุ่งไปหมด ตัวเหม็นมากๆ

เอริจึงรีบเอาเค้าใส่รถไปก่อน และเคลียงานถึง7โมงเศษๆ และรีบพาเค้ากลับบ้าน เพื่ออาบน้ำและเอากรรไกรตัดขน เห็บหมัดนั้นมหาศาลเห็นแล้วสยองมากค่ะ แต่ก็พยายามเอาออกให้หมด จะเหลือก็นิดหน่อย กับไข่หมัดอีกมากมาย  และช่วง 9 โมงเอริมีงานต้องไปทำที่หัวหิน จึงได้รีบนำตัวเก็บตก ไปส่งรพส.หัวหินเลยค่ะ เพราะเค้าซึมมากๆ แต่ก็ไม่ได้กลัวคนเลย เห็นคนก็กระดิกหางดีใจ และก็ร้อนใจอยากรู้ว่าเค้าตาบอดหรือไม่ด้วยค่ะ

จนไปถึง รพส.หัวหิน คุณหมอเจาะเลือดตรวจดูเบื้องต้นก่อน พบว่าเก็บตก ติดเชื้อในเลือด เป็นพยาธิเม็ดเลือด และที่สำคัญคือ เก็บตกเป็นเหมือนเนื้องอกในตาข้างขวา ซึ่งถ้าแตะตาข้างขวาเค้าเค้าจะเจ็บและร้องค่ะ ส่วนตาข้างซ้าย คุณหมอแจ้งว่าเป็น KCS ยังพอรักษาได้ค่ะ แต่ข้างขวานี่สิ ถ้าอัลตร้าซาวน์ดูและเห็นชัดเจนแล้ว อาจจะต้องใช้วิธีผ่าตัดค่ะ

เก็บตกโชคร้ายจังค่ะ เป็นชิสุห์ที่น่ารักแต่ต้องมาอยู่ริมถนนใหญ่ขนาดนี้ที่พลุกพล่านไปด้วยสิบล้อและรถยนต์ที่ขับด้วยความเร็วสูง เอริไม่แน่ใจเลยว่าถ้าเมือ่เช้าเอริไม่เจอเค้า เค้าจะเป็นยังไง

ขอความเมตตา โปรดช่วยเก็บตก ให้ได้รับการรักษาตาด้วยนะคะ เพราะถ้าถึงกับต้องผ่าตัดตาข้างขวา ค่าใช้จ่ายคงไม่น้อยเลยค่ะ

ตอนคุณหมอเห็นและลองใช้เครื่องกดดู หมอตกใจและบอกว่า ทำไมมันปูดออกมาขนาดนี้ และลองดูปฏิกิริยาของตาเก็บตกข้างขวา พบว่า ทำงานแทบไม่ได้แล้วค่ะ และตาข้างซ้ายอีกข้าง ก็เหมือนโดนหมากัดมาด้วยค่ะ เพราะมีรอยแผลข้างในเป็นเหมือนรอยเขี้ยวด้วยค่ะ

เก็บตก ถ่ายตอนก่อนออกเดินทางไปหัวหินค่ะ พยายามตัดขนเท่าที่ทำได้ค่ะ เน่ามากกกกกก

จากคุณ : AriMeC
เขียนเมื่อ : 30 พ.ค. 54 12:34:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com