Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถึงคุณหญิง yoja&Jiji ค่ะ ติดต่อทีมงาน

มีเรื่องจะรบกวนถามคุณหญิงค่ะ เพราะเรากำลังจะซื้อน้องหมา
และเป็นครั้งแรกในชีวิตที่เราจะเลี้ยงหมาด้วยค่ะ กังวลมากๆๆ เลยอยากจะขอคำปรึกษา

เคยอ่านในบลอคคุณหญิงว่า การที่เราจะเป็นจ่าฝูงเนี่ย ตอนได้หมามาใหม่ๆต้องให้เขาเดินเข้ามาหาเราใช่ไหมค่ะ เขาถึงจะรู้ว่าเราเป็นจ่า? แต่ปัญหาคือ เราจะไปรับที่ฟารม์อ่ะค่ะ
น้องจะอายุประมาณ 3 เดือนพอดี พันธุ์ชิสุ แล้วจะทำยังไงค่ะ หรือทำคล้ายๆกันให้น้องเดินมาหาเรา แล้วเราค่อยอุ้มหรอค่ะ?

แล้วเวลาอุ้มน้องขึ้นรถ น้องจะตื่นรถใช่ไหมคะ เพราะเพิ่งสามเดือนเอง เราคิดไว้ว่าจะใส่แพมเพิสแล้วให้น้องนั่งบนตักดีไหมค่ะ หรือคุณหญิงแนะนำว่าให้เอาเข้ากรงแล้วไว้เบาะหลังดีค่ะ

แล้วพอน้องถึงบ้านใหม่จะทำยังไงไม่ให้น้องตื่นตกใจค่ะ เพราะที่บ้านเรามีหมา 5 ตัว หรือมีข้อแนะนำอะไรไหมค่ะ น้องจะอยู่บ้านหลังนี้แค่สองเดือนค่ะ แล้วจะย้ายไปบ้านเรา

เราจะเอาน้องมานอนกะเราบนห้องค่ะ เพราะข้างล่างหมาๆจะยึดหมด แล้วเราอยากให้เขาชินที่จะอยู่ในห้องเรา เพราะเราจะย้ายไปคอนโดค่ะ

เรื่องสุดท้ายค่ะ การฉก น้องตัวเล็กมาก เคยอ่านว่าให้ใช้สองนิ้ว แต่นึกไม่ออกจริงๆค่ะว่าฉกเนี่ย คือจิ้มหรือเปล่าค่ะ ?

ขอบคุณคุณหญิงมากๆๆ แล้วขอโทษที่รบกวนค่ะ เรากังวลใจไม่เคยมีประสบการณ์เลี้ยงหมา คุณแม่จะเลี้ยงแบบโอ๋มากๆๆ หมาจะดื้อซนมากและเห่า
เราจะย้ายไปอยู่คอนโดไม่อยากให้น้องเป็นแบบนี้เลยค่ะ

จากคุณ : ดีค่ะ
เขียนเมื่อ : 2 มิ.ย. 54 10:13:35 A:173.58.212.162 X: TicketID:285368

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com