Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความช่วยเหลือด่วนค่ะ !!! ผจก.ตึกKPN จะให้เทศบาลมาจับน้องหมาไปอาทิตย์นี้ ติดต่อทีมงาน

ขอความช่วยเหลือด่วนสุดๆค่ะ  ตอนนี้เราคิดอะไรไม่ออกแล้ว  
พอดีตอนเย็นพี่ที่เค้าให้ข้าวน้องหมาที่ตึกนี้ (ตึก KPN ตรงพระราม 9) เค้าโทรมาบอกเราว่า  วันอาทิตย์นี้ ผจก. ตึก เค้าจะให้เทศบาลมาจับน้องหมาไปให้หมด  สาเหตุเพราะว่า  หมาไปเดินในสวนหย่อมหน้าตึก  (จริงๆน้องหมาเดินเข้าไปกินน้ำค่ะ)

ขอเล่าก่อนนะค่ะว่า  น้องหมาที่นี่ทำหมันแล้ว และทำวัคซีนทุกปีค่ะ  เค้าก็อยู่มานานแล้ว (อายุแต่ล่ะตัวก็ 6 -7 ปีขึ้นไป นอกนั้นตัวที่แก่มากๆก็แก่ตายตามวัยไปหมดแล้วค่ะ)  และน้องหมาก็ไม่เคยก่อความเดือนร้อนให้ใคร มีแต่น้องหมาจะช่วยเฝ้าตึกให้  ไม่เคยกัดใคร ไม่ได้นอนเกะกะใคร  ไม่ถ่ายสกปรก ปกติเค้าจะวิ่งไปขับถ่ายในที่รกๆ พงหญ้าอยู่ยังไงข้างทางค่ะ  น้องหมาส่วนใหญ่ก็ไม่ได้นอนในตึกนะค่ะ  จะมีแค่ 2-3 ตัวเท่านั้น ที่นอนในป้อมยามบ้าง  ไม่ก็มานอนหน้าตึกตอนดึกๆ  นอกนั้น เค้าอาศัยนอนในป่ารกข้างๆค่ะ  เวลาที่ไปเลี้ยงข้าว ก็ไม่เคยให้กินในตึกให้เค้าสกปรกนะค่ะ  ก็ให้เค้ามากินข้างทางรกๆ  แล้วเราก็ถาดมาล้าง  ไม่ก็เก็บกระดาษเอามาทิ้งที่บ้าน

แต่เหตุเกิดเพราะว่า  ทางตึกปรับปรุงใหม่ มีการทำสวนหย่อมหน้าตึกขึ้นมา  มีน้ำพุหน้าตึก  น้องหมาก็เดินไปกินน้ำ เค้าก็หาว่า น้องหมาทำสวนพัง  เค้าก็ให้ยามเอาตาข่ายสีเขียวๆมาพันรอบสวน  แต่ว่า ตาข่ายสีเขียวมันเบาๆ ลมพัดก็ปลิวแล้วค่ะ   บางทีน้องหมาก็แอบมุดไปกินน้ำบ้าง  แต่ครั้งนี้ผจก. ซึ่งคงไม่ชอบหมาอยู่แล้ว ก็บอกว่า จะเอาเทศบาลมาจับไปให้หมด เพราะน้องหมาทำสวนพัง

ตอนนี้เราคิดไม่ออกแล้วว่า  เราจะช่วยน้องหมายังไง  จะให้ไล่จับย้ายออกมาก่อน เราก็ไม่รู้จะพาน้องหมา  15 ตัวไปไว้ที่ไหน แล้วในอนาคตต่อไป ทั้ง 15 ตัวจะอยู่ยังไง  แต่ล่ะตัวก็อยู่ตรงนี้มานาน T_T

ถ้าหลายๆคนช่วยกันโทรไปที่ตึก ขอสายผจก.คนนี้ แล้วพูดกับเค้าดีๆ  เค้าจะยอมฟังเราบ้างมั๊ย  ว่าถ้าจับไป น้องหมาอยู่ประเวศมันทรมาณแค่ไหน ...

จากคุณ : แม่น้ำตาล&ก๊วยเจ๋ง
เขียนเมื่อ : 3 มิ.ย. 54 21:12:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com