Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เงินเดือนเท่าไหร่ ถึงจะขอ แมวมาเลี้ยงได้.....กระทู้ดราม่าประจำบ้าน ติดต่อทีมงาน

เรื่องนี้เราตั้งใจจะเล่าในพันทิพย์
มานาน แต่ไม่มีโอกาส ซักที

สืบเนื่องมาจากเมื่อปลายปีที่แล้ว
น้องสาว อยากได้แมวเพิ่ม
เนื่องจากเปอร์เซียที่บ้าน หยิ่ง ไม่เอามนุษย์
เลยอยากได้ เหมียวไทยๆ มานอนเล่นอีกตัว
จึงเข้าเน็ตไปเจอแมวหาบ้าน
และขอเราเลี้ยงแมว เราก็ OK สามีก็ OK

ผ่านทุกด่าน

น้องเอารูปน้องแมวสลิดเทา น่ารักมาให้ดู
เพราะบ้านเก่าเราเลี้ยงแมวสีนี้เป็นขาประจำเลยคุ้นชิน

ก็ถามว่าเมื่อไหร่แมวจะมา น้องสาวก็อิดออดบอกว่าเขายังไม่ให้
ถามว่าทำไม น้องสาว ก็บอกว่าเดี๋ยวจะโทรตามเขาอีกที

วันหนึ่งบนโต๊ะอาหารเย็น โทรศัพท์เข้า น้องสาวก็รับสาย

ค่ะ พี่หนูส่ง รูปบ้านไปให้แล้ว (เสียงดีใจมากก)
ขอรูปบ้านเพิ่มเหรอคะ

เลี้ยงในบ้านค่ะ อาหารกินกับเปอร์เซีย Royal canin ได้ไหมคะ
มาเยี่ยมบ้านได้ค่ะ แต่ต้องโทรบอกก่อน

พี่จะมาดูบ้านเหรอคะ
บ้าน 58 ตารางวาค่ะ
บ้านเดี่ยว หมู่บ้าน xxxxx
อยู่สามคนค่ะ
หนูขอรับตัวเดียวนะคะ รับทั้งหมดเลี้ยงไม่ไหว
พี่เขยเป็นวิศวกร
พี่สาว อยู่ ปตท
หนู เอ่อ... ยังไม่ได้ทำงาน (น้องเริ่มเสียงสั่นเล็กน้อย)
ตกงานค่ะ

เลี้ยงได้ค่ะ
เงินเดือนพี่เขยหรือพี่สาวคะ หนูไม่ทราบ

ถึงนาทีนี้ สามีบอกว่า วางสายเถอะ ถ้าไม่ให้ไม่เอา
น้องสาวหน้าเสีย ตัดวางสาย

สามีถามว่า ต้องส่งรูปบ้านด้วยเหรอ
เราก็บอกว่ามันเป็นปกตินะ เค้าคงอยากรู้ว่าบ้านเป็นยังไง
ผมไม่ให้มาบ้านนะ (วิญญาณวิศวกรเข้าสิง)
ใครไม่รู้เข้าบ้าน มาดูโน่นนี่ ไม่โอเค ไม่ปลอดภัย
แล้วถามเงินเดือน อีกมันเสียมารยาทเกินนะ
ถ้า น้องอยากได้แมว ผมซื้อให้ดีกว่า
เอาพันธ์อะไร หามา ผมซื้อความสบายใจ

น้องสาวก็เงียบ เรารู้ว่าเค้าเสียใจต่อเรื่องที่เกิดขึ้น
และเขาก็ไม่พูดเรื่องแมว อีกเลย

......

จะบอกใครคนนั้นว่า คำถามเขานึกแต่เรื่องของแมวๆๆ
เขาไม่คิดถึง ความรู้สึกของคน .... ว่าจะรู้สึกยังไง
น้องตกงาน ไม่มีรายได้
แล้วถามรายได้คนในครอบครัว เราก็สะอึกนะ
ลูกแมวไทย 1 ตัว ค่าใช้จ่ายไม่น่าเกินสองพันต่อเดือน
เผื่อค่า หมอตรวจสุขภาพ วัคซีน เห็บหมัด ทำหมัน อีกก็เล็กน้อย

....
ตอนนี้ น้องสาวได้งานแล้ว
แต่ครอบครัวเราก็ยังเสียใจ ไม่กล้า ขอแมวมาเลี้ยงอีกเลยจริงๆ
เราเอง เข้ามาที่นี่บ่อยๆ ก็อาศัยโอนเงินช่วยแมวให้ไป

ขอให้ได้บ้านใหม่เร็วๆ ทุกตัวนะ เอาใจช่วย

จากคุณ : อำแดงเฟริ์น
เขียนเมื่อ : 6 มิ.ย. 54 18:58:42

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com