Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถาม***ผู้ที่เคยเลี้ยงสุนัขด้วยอาหารสุนัข ไซแอนซ์ ไดเอท รบกวนช่วยเข้ามามาอ่านหน่อยค่ะ ติดต่อทีมงาน

เรื่องมีอยู่ว่า       ที่บ้านมีสุนัขชิวาวา 4 ตัว  ( อายุ 7 เดือน   2 ตัว  + อายุ2 เดือน  2 ตัว )   ปกติจะให้ทานอาหารเม็ดโรยัลคานิน + อาหารเปียกซีซาร์+ อาหารที่คนทาน + ทานขนมปัง+ ผลไม้บ้างสลับกันค่ะ
1. ตัวที่อายุ 7 เดือนจะทานวันละ 4  มื้อ     เช้า   /   เที่ยง  /  เย็น   / มื้อว่างเป็นขนม 1-2 ชิ้น หรือเป็นผลไม้
2. ตัวที่อายุ  2 เดือน จะทานวันละ 4 มื้อ    เช้า   /   เที่ยง  /  เย็น   /  รอบดึก   ( เป็นอาหารเม็ดแช่น้ำ หรือ อาหารเปียกซีซาร์สูตรลูกสุนัข )
ซึ่งปกติทุก ๆ วัน    เจ้าตัวที่อายุ 7 เดือน    จะถ่าย (  อึ  )  วันละ 3  ครั้งนะค่ะ   คือ  เช้า   /   เที่ยง  /  เย็น     ตามมื้ออาหารเลย    โดยแต่ละครั้ง จะถ่าย ประมาณ 1 -2 ก้อนเล็ก ๆ   ยาวประมาณ  3 -4 นิ้ว   และก้อจะถ่ายเป็นก้อน ๆ  เก็บได้ง่ายค่ะ  แล้วก้อจะถ่ายพร้อมกัน    ส่วนเจ้าตัวเล็กอายุ 2 เดือนจะถ่ายประมาณวันละ  4-5  รอบค่ะ

แต่ช่วงที่มีงาน PET EXPO 2011   เราได้ไปเดินงาน     และซื้ออาหารเม็ด     ไซแอนซ์ ไดเอทสำหรับลูกสุนัขตามที่เจ้าหน้าที่ในบูทแนะนำ  
ตัวโต ทานวันละ  75 กรัม / ตัว    
ตัวเล็กทานวันละ   50 กรัม/ ตัว
ทานมาได้ 3-4  วันแล้วค่ะ   แต่ผลปรากฏว่าน้องหมาที่บ้านถ่ายวันละ 8-10 รอบ   ( ไม่ได้ท้องเสียนะค่ะ )   แต่ละรอบเยอะมาก ๆ  ประมาณ 2-3 เท่าจากเดิม  และก็เป็นก้อนนิ่ม ๆ นะค่ะ     น้องหมา 4 ตัว   วันหนึ่งเก็บอึ 35 -40 กอง    แทบไม่ได้ทำอะไรเลยค่ะ   ตามเก็บอึตลอดทั้งวัน   ถ่ายก้อไม่พร้อมกันนะค่ะ    ไม่ทราบว่าท่านใดเคยใช้อาหารยี่ห้อนี้บ้างค่ะ  ขอแชร์ประสบการณ์หน่อยค่ะ

จากคุณ : concertoman
เขียนเมื่อ : 7 มิ.ย. 54 13:58:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com