Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จากกระทู้ของคุณคนหลงป่า ติดต่อทีมงาน

เมื่อได้ลงแจกเมล็ดหม้อข้าวหม้อแกงลิงครับ กระทู้ที่ J10669210
ผมเลยมาต่อยอดสำหรับบางท่านที่ได้เมล็ดแล้วไม่ทราบว่าจะเพาะเมล็ดอย่างไรครับ
ก็เอามาอธิบายอีกรอบครับ จะได้เพาะออกมาได้กันครับ
ขั้นตอนการเพาะปลูกครับ
ขออนุญาตตอบแบบที่ผมปลูกนะครับ แต่ไม่รู้เจ้าของกระทู้จะทำเหมือนกันไหมครับ
วิธีการปลูกตามที่ผมทำอยู่แล้วงอกแล้วครับ
1.ให้หาตะกร้ามาแล้วเอากากมะพร้าวที่แช่น้ำเอาไว้แล้วประมาณ 1คืน(ขึ้นไป) เอามาสับให้เป็นชิ้นเล็กๆ( มะพร้าวสับจะเอาไปอบก่อนหรือไม่อบก็ได้ครับ) แล้วเอาใส่ในตะกร้าให้หนาประมาณเซ็นต์ครึ่ง
2.แล้วโรยด้วยออสโมโคสปุ๋ยเม็ดละลายช้าให้ทั่ว
3.หลังจากนั้นให้เอาขุยมะพร้าวที่แช่น้ำทิ้งไว้ประมาณ 1คืน(ขึ้นไป) ( มะพร้าวสับจะเอาไปอบก่อนหรือไม่อบก็ได้ครับ) ใส่ทับลงไปสูงประมาณ 1 ซม.ทั่วตะกร้าครับ
4.แล้วเอาเมล็ดหม้อข้าวหม้อแกงลิงที่ได้โรยให้ทั่วๆครับ  เสร็จแล้วรดน้ำให้ชุ่มๆครับ
4.1. เอาใส่ถุงแล้วรัดปากถุงครับ
4.2. แบบไม่ต้องใส่ถุง แต่ต้องรดน้ำให้ชุ่มๆทุกวัน
แล้วเอาไปวางไว้ในจุดที่มีแสงส่องในช่วงเช้าครับ  หรือในที่มีแสงสว่างแต่ไม่ร้อนมากครับ ไม่งั้นมันจะกลายเป็นอบเมล็ดครับ
4.3 แล้วรอเวลาประมาณ 1 เดือน แล้วแต่ว่าเอาไปวางไว้จุดไหนอยู่ที่แสงด้วยครับ แล้วสายพันธุ์อะไรด้วยครับ (ช่วงเวลาที่งอกต่างกัน)
เมล็ดก็จะเริ่มงอกครับ
แต่ผมจะทำหลายแบบครับ บางแบบใส่ถุงพลาสติก แต่เจาะรูด้านบน และด้านล่าง เพราะต้นที่ต้นไม้โตจะได้ไม่ต้องไปปรับสภาพอีกครั้งครับ แต่ถ้าไม่เจาะรูเลย พองอกโตได้ขนาด ต้องค่อยๆเจาะรูที่ละรูสองรูครับ เพื่อให้ต้นไม้ปรับสภาพครับ ดังนั้นผมส่วนมากจะเจาะรูก่อนเลยแล้วรดน้ำเกือบทุกวันให้ชุ่มๆครับ บางตะกร้าก็ไม่ใส่ถุงครับ ทดลองดู แต่ต้องให้เครื่องปลูกชุ่มน้ำเสมอ ตอนนี้ก็งอกหลายตะกร้าแล้วครับ เดี๋ยวไปถ่ายรูปมาให้ชมกันครับ

ก็ลองๆกันนะครับ ส่วนผมเพาะขึ้นแล้วตามรูปครับ

แก้ไขเมื่อ 11 มิ.ย. 54 13:57:32

จากคุณ : anakin6988
เขียนเมื่อ : 11 มิ.ย. 54 12:34:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com