Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครมีน้องหมาน้องแมวเป็นโรคไต เรามีต้นหญ้าไผ่น้ำสมุนไพรแก้โรคไตแจกให้ค่ะ ติดต่อทีมงาน

เนื่องจากน้องหมาเราเป็นโรคไตเสียไป 2 ตัวแล้ว  และเรายังคิดถึงเขามากมาย  เราเลยอยากทำบุญให้เขาค่ะ

หลังจากที่เขาเสียไปไม่นาน  ป้าเราบอกว่าเจ้าต้นหญ้าไผ่น้ำช่วยฟื้นฟูไตได้ดี จริงๆป้าทำขายกับคนเป็นโรคไตค่ะ  แต่เราคิดว่าน่าจะใช้กับน้องหมาได้ เพราะตอนนี้เราก็ให้เจ้าชิสุห์เรากินด้วย ลิ้นแดง เลือดดีมาก ไปตรวจไม่มีค่าไตเลยทั้งที่อายุ 10 ขวบแล้ว

ใครมีน้องหมาน้องแมวเป็นโรคไตคงจะเข้าใจเนอะว่าเป็นโรคที่เสียค่าใช้จ่ายมาก และทรมานเขาสุดๆ เราพิมพ์ไปยังร้องไห้คิดถึงเจ้า 2 ตัวที่ตายไปอยู่เลยทั้งที่ผ่านมาปีนึงแล้ว

ใครสนใจมารับไปปลูกได้นะคะ  ปลูกง่ายมากกกกกก  ขอแค่มีดินกับแดด  ขึ้นเร็ว  โตไวมาก  เราให้โควต้าอาทิตย์ละ 10 คนค่ะ แต่คงต้องมารับเองแถวบ้านเรา  เพราะเรามีน้องไปไหนไกลไม่ไหวค่ะ  และไม่สามารถส่งให้ได้ค่ะ  เพราะมันต้องใช้ยอดปลูก  หรือใครสะดวกไปดูหน้าตาได้นะคะ

มันชื่อ  หญ้าไผ่น้ำ  ค่ะ  ใช้เวลาปลูกไม่เกินเดือนก็ได้กินแล้วค่ะ โตเร็วมากมาย แม่เราจะเอาน้ำต้มเปลือกกุ้งหรือปลาที่ไม่ใส่เกลือหรืออะไรเลยรด  จะยิ่งดีใหญ่ค่ะ  ดังนั้นจำไว้ว่า แกะกุ้งล้างปลาเก้บน้ำล้างมันมารดต้นไม้  งามดีแท้นะคะ  อันนี้แม่บอกมา

วิธีต้ม  จริงๆกรรมวิธิคือ ใช้ประมาณ 1 โล น้ำ 4 ลิตร ต้มและเคียวจนงวดเหลือน้ำแค่ลิตรเดียว  วิธีนี้ป้าเราทำขาย  แต่สำหรับน้องหมา คงต้มครั้งละไม่ต้องมากมาย ลองไปปรับใช้ดูนะคะ  ป้อนเขาซักวันละ 50 CC

สำหรับบ้านเรา  เรากินทั้งบ้าน  ทั้งคนและน้องหมาในขวดเดียวกัน 555+  แต่กับน้องหมาเราใช้สลิ๊งป้อนค่ะ

ใครสนใจถามหลังไมค์หน้ากระทู้ได้นะคะ  ไม่ขายค่ะ  แต่แจกอย่างเดียวค่ะ

แก้ไขเมื่อ 29 มิ.ย. 54 00:54:57

แก้ไขเมื่อ 29 มิ.ย. 54 00:32:30

จากคุณ : ครีมเค้ก
เขียนเมื่อ : 29 มิ.ย. 54 00:17:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com