Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วิธีเดคูพาจ(decoupage)ที่หลายท่านขอกันมาจ๊ะเอามาแป๊ะให้แล้วค่ะ^^ ติดต่อทีมงาน

วันนี้ว่างมากค่ะเป็นวันหยุดจ๊ะเลยมาลงวิธีเดคูพาจให้สมาชิกที่นี่ได้ลองเอาไปทำกันดูขอออกตัวก่อนว่าวิธีที่จะลงเป็นแบบคราวๆที่เข้าใจได้ง่ายและทำตามได้ค่ะอาจจะไม่ถูกต้องเป๊ะๆแต่รับรองว่าสาวๆทำตามได้แน่นอนค่ะ อะไรที่ไม่ถูกต้องเชิญแย้งได้เลยจ๊ะยินดีและรับไปปรับปรุงค่ะเทคนิคต่างๆเป็นวิธีที่เปิ้ลถนัดถ้าสมาชิกท่านใดทำตามแล้วไม่ถนัดแนะนำให้ทำแบบที่ตนเองถนัดแต่ได้ผลลัพท์ที่เหมือนกันจะดีที่สุดค่ะ
เดคูพาจ(decoupage)หมายถึงศิลปะการผนึกถาพค่ะไม่จำเป็นต้องเป็นกระดาษnapkinอย่างเดียวกระดาษรูปถ่ายกีะดาษห่อของขวัญกระดาษเดคูพาจแม้แต่ผ้าลายดอกไม้หรือวอลเปเปอร์ก็ได้ค่ะ

วันนี้จะมาสอนการเดคูพาจกระดาษnapkinกระดาษทิชชูพิมพ์ลายนั่นเอง
อุปกรณ์เดคูพาจพื้นฐานที่ต้องมีค่ะ
ชิ้นงานอาจจะเป็นกระเป๋าสานหรืออะไรก็ได้ที่อยากทำ^^
กระดาษnapkin
แปรงทาสีทั่วไปราคาถูกๆนี่แหละค่ะ
ฟองน้ำ
ถาดใส่สีหรือกล่องใสอาหารที่ไม่ใช้แล้วเอาใว้ใส่สีค่ะ
กาวเดคูพาจ
วานิช(ตัวเคลือบชิ้นงานค่ะ)
สี เริ่มแรกแนะนำสีอ่อนเช่นขาว ครีม
สก็อตเทปที่เป็นกระดาษค่ะ
กรรไกรเล็กๆที่ปลายโค้งๆเอาไว้ทำไดคัทถ้าไม่มีกรรไกรทั่วไปก็ได้ค่ะ
ไดร์เป่าผมถ้าไม่มีก็ตากลมปกติได้ค่ะ

เปิ้ลขอแนะนำวิธีเดคูพาจแบบไม่ลงสีก่อนนะคะ สำหรับมือใหม่จริงๆง่ายสุดๆเสร็จได้ภายใน2 ชมค่ะหรือเร็วกว่านั้นค่ะ
นั่นคือการทำลงกระเป๋าใบลานเพราะกระเป๋าใบลานจะมีพื้นผิวสีขาวจึงไม่จำเป็นต้องลงสีค่ะ สามารถทากาวและผนึกรูปได้เลย แต่กระเป๋าใบลานมีขนาดและแบบน้อยมากแต่เหมาะสำหรับหัดทำค่ะ

จากคุณ : kissme99
เขียนเมื่อ : 4 ก.ค. 54 21:56:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com