Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จากกระทู้ขอบ่น>>>จนหมาได้ไปรักษา<<<{แตกประเด็นจาก J10806069} ติดต่อทีมงาน

อาการของร๊อกกี้หมาที่โดนรถชน

หลังจากเมื่อวาน ที่เจ้าของมันบอกว่าจะพาไปรักษาเอง
เราก็เลยให้แฟนเราไปรอที่บ้านของเจ้าของหมา ว่า 10 โมงแล้ว
จะพาหมาไปหาหมอหรือเปล่า

สรุปเจ้าของหมา ไม่ได้อยู่บ้าน มีแต่เมียเจ้าของ
แฟนเราก็เลยโทรไปบอกว่าหมอนัดแล้วจะพาไปรักษาเอง
เจ้าของหมาบอกถ้าสะดวกก็เอาไปเลยตามสบาย

กว่า "ร๊อกกี้" จะได้หาหมอก็ 11 โมงกว่า

สรุปอาการโดยรวมของร๊อกกี้  หลังจากไปหาหมอมาเมื่อวาน
เลือดยังออกในช่องปอด  หมอยังไม่สามารถทำอะไรได้
ต้องรอดูอาการ หมอนัดอีกทีวันที่ 15 ก.ค.นี้ (ถ้าใครว่าง
จะไปให้กำลังใจ ร๊อกกี้  ก็ได้นะคะ) ที่ห้องฉุกเฉิน

หมอบอกต้องรักษาปอดก่อน  เพราะเป็นสิ่งที่จะทำให้หมาตายได้
ส่วนกระดูกสันหลัง  ต้องรอไปก่อน และอาจจะส่งไปผ่าตัดที่
รพ.สัตว์รัตนาธิเบศน์แทน

เมื่อวานก็เลยไปแค่ ผ่าตัดเนื้อตายที่หน้า  เย็บแผล
แต่จากการที่ถูกชน  เนื่องจากแผลลึกมาก
มีแผลใกล้บริเวณ ดวงตา  เมื่อหมอเย็บแผลแล้ว
อาจจะดึงบริเวณหนังตาทำให้
ตาอักเสบได้  กว่าจะผ่าตัดเย็บแผลเสร็จ
ก็เกือบ 4 โมงเย็น  แล้วต้องรอเค้าฟื้นอีก
เนื่องจาก หมามีอาการเลือดออกในปอดหมอ
กลัวช๊อค  เลยต้องรอให้หมาฟื้นก่อน
กว่าจะฟื้น ก็เกือบ ทุ่ม

สรุปจนถึง ณ เวลานี้  เจ้าของหมารวมทั้งเมียเค้าก็ยัง
ไม่ได้สำนึกว่า  เค้าเป็นเจ้าของหมาเลย  เมื่อวานตอน
แฟนเราไปเอาหมาออกมา  เนื่องจากไม่ได้เป็นเจ้าของ
และเมียเจ้าของหมาที่อยู่บ้านไม่ออกมาช่วย
ทำให้แฟนเราโดนหมากัดมือเพิ่ม  ต้องไปรักษาตัวด้วย
ฉีดยาต่าง  ๆ  อีก  ถามเจ้าของเค้าบอกหมาเค้า
ฉีดยาแล้ว  แต่เราไม่ไว้ใจเลยให้แฟนเราไปฉีดยากันไว้ก่อน

เมื่อวันแรกที่กลับเอาหมามาส่ง ตอนตีสาม  เราถามแฟน
เราว่า ใครช่วยแบกหมาเข้าบ้านเค้าละ
แฟนเราบอก คนข้างบ้านที่เห็นเหตุการณ์ว่าหมาโดนรถชน
แล้ววิ่งมาบอก  เนื่องจากเป็นร้านอาหารกำลังเก็บของ
ก็เลยเดินมาช่วยยกหมาเข้าบ้านให้ ส่วนเจ้าของก็ยังไม่มีสำนึก

ส่วนค่ารักษา ร๊อกกี้  เมื่อวาน  น้องสาวเจ้าของร๊อกกี้
มาบอกแฟนเราว่าช่วยค่ารักษา 5,000 บาท  ไม่รู้พอหรือเปล่า
แต่เจ้าของมันไม่เคยถามเลยว่า  รักษา  ร๊อกกี้ไปเท่าไหร่แล้ว
คิดดูคนที่ไม่เกี่ยวข้องต้องมาช่วยกันรักษาหมาตัวนี้
เราอยากจะบอกเค้าจังเลยว่าเกิน 5,000 แล้ว แต่เค้าก็ไม่รู้เรื่อง
ยังมาช่วยออกค่ารักษาด้วย

ส่วนรูปอาการของร๊อกกี้  เนื่องจากเราไม่ได้เตรียมตัวไว้ว่า
จะต้องถ่ายรูป  เลยไม่ได้เอาอะไรถ่ายไว้เลย
แต่วันนี้ถ้าไปให้ยา  หรือดูอาการเพิ่ม  จะถ่ายรูปมาให้ดูนะคะ

ร๊อกกี้ เป็นพันธ์ผสม ไซบีเรียน  เห็นเจ้าของเค้าว่างั้น
แต่เราดูแล้วเหมือนผสม อัลเซเชียลเลย  เพราะตัวใหญ่
เท้าใหญ่มาก  และสีขนก็เหมือนอัลเซเชียล

เราอาจจะเขียนวนไปวนมา  คือนึกอะไรได้ก็เขียนก่อนเลย
ทนอ่านหน่อยนะคะ  

สุดท้ายนี้  ต้องขอขอบคุณ  คุณหมอห้องฉุกเฉินที่ รพส.เกษตร
เนื่องจากเมื่อวานเราเอาหมาเราไปด้วย  แล้วทีนี้แฟนเราโดน
ร๊อกกี้กัด  เลยต้องทำแผล ก็เลยเหลือเราอยู่ รพส.กับหมาของเรา
คุณหมอเห็นทุลัก ทุเล ในการเข็นเตียง ร๊อกกี้ขึ้นไปผ่าตัดข้าง
บนชั้นสอง  เลยรับเลี้ยงหมาของเราให้ก่อนในห้องฉุกเฉิน
กว่าเราจะลงมาเอาเค้าก็ เกือบสองชั่วโมง  เราสงสารหมาของเราเลย
ต้องอยู่ลำบากด้วยกันตั้งแต่คืนที่อดนอน

และเมื่อวานที่เราต้องนั่งอยู่ที่ รพส. ทั้งวัน เราก็เลยได้เห็นว่า
สัตว์เลี้ยงทุกประเภท  เค้าไม่สามารถเลือกเจ้าของได้เลยว่า
จะอยู่กับเจ้าของแบบไหน  มีแต่คนเนี่ยแหละที่ไปซื้อไปเลือก
ว่าจะเลี้ยงตัวไหนแบบไหน  ถ้าสัตว์เลี้ยงพวกนั้นไปเจอ
คนที่ดี มีความเมตตาต่อสัตว์ ก็จะดีไปมีบุญที่ถึงเกิดเป็นสัตว์
ก็ยังมีคนรักและเลี้ยงดูอย่างดี  ถ้าไปเจอคนไม่ดีเลี้ยงเพราะ
ตามอย่าง  หรือ เลี้ยงไปอย่างนั้น  สัตว์ตัวนั้น มีกรรมมากเลย

เมื่อวานที่เห็นอยู่  บางครอบครัว  มารับศพสัตว์เลี้ยง
ด้วยอาการเศร้าสร้อย  แต่บางครอบครัวมาบอกหมอ
ให้ฉีดยาให้มันตายเลย  จนหมอต้องออกมาว่าเจ้าของ
ว่าช่วยหมอหน่อย เลี้ยงเค้าต่อไปเถอะ ถึงเค้าจะพิการ
แต่หมอก็รักษาเค้าสุดความสามารถจนเค้ารอดชีวิตแล้ว

แล้วบ่าย  ๆๆ  จะมาลงรูป ร๊อกกี้  ให้ดูนะคะ

จากคุณ : คิดบวกได้กำไร
เขียนเมื่อ : 14 ก.ค. 54 08:35:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com