Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อาหารสำหรับแมวท้องผูก ติดต่อทีมงาน

เลี้ยงแมวท้องผูกอยู่ค่ะ หมอบอกว่าเป็นลำไส้พอง (megacolon) ด้วย ทดลองเปลี่ยนอาหารมาหลายอย่างมาก จนมาตอนนี้คิดว่าได้สูตรอาหารที่แก้ปัญหาได้ในระดับหนึ่ง เลยอยากแชร์ค่ะ ส่วนผสมมีดังนี้

1. ฟักทองนึ่ง ใช้ฟักทองที่ไม่ค่อยเหนียวมากนะคะ ถ้าได้ฟักทองญี่ปุ่นจะดีมากเพราะเนื้อค่อนข้างร่วน ฝานเป็นเสี้ยวแบบที่เค้าขายน่ะค่ะ นึ่งไฟกลางค่อนข้างแรงประมาณ 20-25 นาทีจนสุกนิ่ม ไม่ต้องทาเกลือนะคะ

2. ปลาทูหรือปลาลังสดต้ม ต้องสดนะคะ ไม่เอาแบบที่นึ่งขายเป็นเงเพราะจะเค็มมากๆๆๆ เอามาต้มพอสุก ไม่ต้องเละ

3. เม็กแมงลักครึ่งช้อนชา แช่น้ำให้พอง สูตรนี้ใช้น้ำเกรวี่ยี่ห้อ Bellotta หนึ่งกระป๋อง ประมาณ 25-30 cc แต่จะใช้น้ำต้มปลาก็ได้นะคะ แช่เม็ดแมงลักประมาณ 10 นาทีหรือจนพอง

วิธีทำไม่ยากเลยค่ะ บดฟักทองหนึ่งชิ้นให้ละเอียด แกะปลาแต่เนื้อประมาณ 1-1.5 ช้อนชา (อย่ามากกว่านี้นะคะ) บดผสมกัน คลุกให้เข้ากันดี ผสมน้ำที่แช่เม็ดแมงลักลงไป เสิร์ฟได้ค่ะ

ถ้าแมวไม่กินทีแรก ลองเอาแต่ฟักทองกับปลาก่อน แล้วค่อยๆ ผสมน้ำเม็ดแมงลัก โดยอาจจะขยี้ปลาเพิ่มนิดหน่อยเป็นปุยเล็กๆ โรยหน้า หรือถ้าแมวชอบอาหารเม็ด ให้เอาอาหารเม็ดสักสองสามเม็ดโรยหน้า (ปกติกลิ่นปลาทูจะดึงดูดแมวอยู่แล้ว)

ฟักทองเป็นอาหารที่มีเส้นใยเยอะและสั้น มันจะทำให้ลำไส้ทำงานดีขึ้น และรสชาติก็มันๆ ไม่มีกลิ่นที่ีแมวไม่ชอบ น้ำเกรวี่หรือน้ำต้มปลาช่วยเพิ่มน้ำ เม็ดแมงลักจะช่วยกักน้ำในอุจจาระไม่ให้แห้ง ที่สำคัญ ปลาหรืออาหารเม็ดต้องไม่มากไป เพราะโปรตีนจะทำให้อุจจาระแข็ง และเหนียว

จากคุณ : มะเหมียวพุงกลม
เขียนเมื่อ : วันเข้าพรรษา 54 18:49:31 A:124.122.21.169 X: TicketID:318121

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com