Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เอาน้องแมวไปทำหมันมาครับ แต่ปัญหา มีอยู่ว่า... ติดต่อทีมงาน

เอาน้องแมวไปทำหมันมาครับ แต่ ปัญหามีอยู่ว่า
1.ตอนนี้มันดุมากเลยครับ ไม่ยอมให้ใส่ ผ้ากันเลียแผล ร้องขู่ฟู่ๆ ตลอด
2. พอเวลาให้อาหารมัน ก็ต้องเอามันออกมาจากกรงขัง พอให้มันกินเสร็จแล้ว ก็จะนำมันเข้ากรง แต่น้องแมวผมไม่ยอมครับ ดุมาก ขู่ฟอดๆ ฟู่ๆ T_T ลำบากมากครับ กว่าจะนำมันเข้ากรงได้ (ได้หลายแผลมากครับ จากเล็บข่วน )
3.ปกติแมวตัวนี้ ผมจะเลี้ยงแบบระบบเปิด ซึ่งมันก็จะไป อึ ตามที่ของมัน (ไม่เคยฝึกให้มัน อึ ในกระบะทราย) แต่พอได้ทำหมันปุ๊บ ผมก็เอากระบะทรายไปวางไว้ข้างๆ กรงมัน แต่มันไม่ยอม อึ ยอมฉี่ เลยครับ (ช่วงตอนป้อนยา ป้อนอาหารให้มัน ผมจะปล่อยมัน เพื่อให้มันถ่าย) ทำไงดี ตอนนี้ ก็ 2 วันแล้วครับ นับตั้งแต่ วันอดข้าว อดน้ำ ก่อนไปทำหมัน  กลัวมันจะเป็นโรคอื่นแทรกซ้อนอื่นๆตามมาอ่ะครับ   T T  
4.น้องแมวของผมตัวนี้ จะมีลูกๆมันอยู่ 4 ตัว ซึ่งตอนนี้ก็อย่านมแล้ว แต่ว่า ณ ตอนนี้ (ก่อนไปทำหมันซัก 1 เดือน จนถึงตอนนี้) เวลามันเจอลูกๆ มัน จะขู่และไล่ลูกมัน เพื่อไม่ให้มากินนม  ซึ่งดูเหมือนว่า นี่ก็เป็นปัจจัยอย่างนึงหรือเปล่าครับ ที่ตอนนี้มันดุมาก ขนาดมันเจ็บ และมึนจากยาสลบจากการทำหมัน แต่พอเจอลูกมัน มันกลับ จะวิ่งไล่ ขู่ ฟู่ๆ เลยครับ

ทำให้ตอนนี้ ผมลำบากมากๆเลยครับ ดูแลมันยากจริงๆ  รบกวนเพื่อน แนะนำทีครับ ว่าควรทำอย่างไรดี

จากคุณ : ไ่ก่เดือยทอง
เขียนเมื่อ : 17 ก.ค. 54 11:08:44

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com