Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เมื่อแก่แล้วก็มาทิ้งกัน (โกลเด้น ผู้ ดำ หาบ้านพักพิงหลังสุดท้าย) ติดต่อทีมงาน

“ย้ายบ้านไปอยู่ที่ใหม่ก็ไม่เอาไปด้วย (อีกแล้ว) เพราะเริ่มแก่แล้ว หูตาฝ้าฟาง ไม่กระฉับกระเฉงเหมือนก่อนใช่ไหม ทำไมไม่คิดบ้างว่าก่อนหน้านี้ผมเคยทำให้คุณมีความสุขในการเลี้ยงผมมากแค่ไหน ผมเคยเป็นลูกหมาตัวอ้วน กระปุกลุก ฉลาด แสนซน น่ารัก คุณอยากได้ จึงพากผมมาจากแม่ คุณมีความสุขที่มีผม แต่ตอนนี้ ผมเริ่มอายุมากแล้ว ไม่คล่องแคล่วและน่ารักเหมือนเดิม แต่ผมก็ยังต้องการคุณ เพราะชีวิตนี้ผมมีเพียงคุณเท่านั้น เมื่อมาทิ้งกันอย่างนี้ผมจะอยู่อย่างไร ผมยังเฝ้ารอคุณมารับไปอยู่ด้วยทุกวัน แม้ว่าโอกาสจะเท่ากับศูนย์”

ขอตั้งชื่อน้องหมาตัวนี้ว่า ดัมมี่ ค่ะ ทุกวันนี้ก็ได้เศษอาหารของผู้คนในตลาดพอประทังชีวิตไปวันๆ จขกท เห็นครั้งแรกเมื่อหลายเดือนมาแล้ว ออกมาเดินป้วนเปี้ยนในตลาด ซึ่งปกติตลาดนี้แทบไม่มีหมาเลย คิดว่าคงมีเจ้าของเพราะสภาพขนยังดี ดูคุ้นเคยกับผู้คน เมื่อเวลาผ่านไปสภาพเริ่มแย่ลง ขนเริ่มพันกัน น่าตาดูหงอยเหงา หลังจากนั้นก็ยังเห็นอีกเรื่อยๆ ได้แต่นึกสงสารและตำหนิเจ้าของว่าทำไมปล่อยปะละเลยอย่างนี้  จนกระทั่งเมื่อสองวันก่อนก็พบดัมมี่อีก ตัวเปียกปอนเพราะฝนตก สงสารจับใจก็เลยถามคนขายของแถวนั้นได้รู้ว่าดัมมี่เคยมีเจ้าของ แต่พอย้ายบ้านก็ปล่อยทิ้งให้เป็นหมาตลาดไป มีแม่ค้าใจดีคอยให้ข้าวบ้าง แค่ไม่สามารถรับไปดูแลได้

ดัมมี้ (น่าจะ) เป็นโกลเด้น ตัวผู้ ตัวค่อนข้างใหญ่ แม้ตอนนี้จะดูผอมไป น้ำหนักไม่น่าต่ำกว่า 30 กิโล และน่าจะอายุพอสมควรแล้ว ไม่ดุ คุ้นเคยคน ยังเดินและวิ่งได้คล่องแคล่ว ท่าทางฉลาดเพราะคนแถวนั้นบอกว่าพอสายๆจะรีบวิ่งมาอยู่ที่ประจำ คือหน้าร้านเซเว่น กลางคืนหลบไปนอนท้ายตลาด
สนใจอุปการะติดต่อขนุน 081 234 2443

จากคุณ : MindLife
เขียนเมื่อ : 17 ก.ค. 54 14:50:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com