Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+*+*+ ไผ่รวงผึ้ง กับ ใบไม้สีทอง (ย่านตาโอ๊ะ) มีมาแจกใบ ค่ะ +*+*+ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ

หลังจากกระทู้ แจก กระจาย  5555++เพิ่งจะ เสร็จ ก็ เหลือตกค้าง พี่ใหญ่ คุณไปรเวท  คุณถั่ว คุณเบสๆ ผู้มีอุปการะคุณ  ของอิฉัน  555++

อื่นๆ  ไม่ มีแล้วนะคะ?  ..ถ้ายังติด หรือว่าเคยรับปากใครไว้  กรุณาแจ้งด้วยนะค่ะ ...

สำหรับเซต  นี้ขอขอบคุณ  คุณไปรเวทนะค่ะ ที่เอื้อเฟื้อแสตมป์  ให้เพื่อนๆ

ประวัติ ใบไม้สีทอง

เจ้าต้นนี้จัดเป็นที่สุดยอดของเมืองไทยหรือจะเรียกว่าในโลกก็ยังได้เลย เพราะถูก ค้นพบครั้งแรกในโลกเมื่อปี พ.ศ. 2531 ที่เขาบูโด-สุไหงปาดี ...

เป็นพืชมหัศจรรย์ที่มีกำมะหยี่ละเอียดนุ่มปกคลุมใบไม้สีทอง..

ดอก    มีกลิ่นหอม ออกบนช่อแตกแขนงสั้นๆ ตามปลายกิ่ง กลีบดอก ๕ กลีบ รูปใบพาย สีขาวแล้วเปลี่ยนเป็นสีนวล ผลเป็นฝักแบนยาวคล้ายดาบ เมื่อแก่จะแตกออกมี ๖-๘ เมล็ด ออกดอกชุกระหว่างเดือนตุลาคม - กุมภาพันธ์

ความแปลกของต้นใบไม้สีทอง ใน 1 ต้น  จะมีการเปลี่ยนของสีใบถึง 3 สี คือ สีนาค สีเงิน และสีทอง (ฤดูร้อน, ฤดูฝนจะมีสีทอง และฤดูหนาวจะมีสีเงิน ) ใน 1 ต้น จะมีใบสีนาคเพียง 1 ใบเท่านั้น  ทำให้ต้นใบไม้สีทองกลายเป็นใบไม้มงคลตามความเชื่อ ที่หลายคนอยากที่มีไว้ภายในบ้านเพื่อเป็นสิริมงคล

กติกา

20 ท่าน  เท่านั้น  ลงชื่อหน้าหลัง

( อื่นๆ ขอสงวนสิทธิตามความพอใจ ของเจ้าของกระทู้ค่ะ)  ...

จากคุณ : honeybfit
เขียนเมื่อ : 20 ก.ค. 54 16:46:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com