Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษาเรื่องน้องไซค่ะ ติดต่อทีมงาน

อยู่ต่างประเทศค่ะ
เพิ่งซื้อน้องไซมาเลี้ยงอายุ 2 เดือนครึ่ง
ถึงจะเห็นน้องไซในหนัง ลากเลื่อนอ้าวๆ
แต่ก็ใจไม่แข็งพอให้ออกไปนอนข้างนอก ตอนนี้อากาศประมาณ 4-10 องศาคะ
ไม่มีหิมะ แต่ลูกเห็บเป้งๆ และลมแรงๆมาบ่อย
ก็เลยให้อยู่ในบ้าน น้องก็นอนหน้าเตาผิงตลอดหน้าตาแอบอุ่นมากๆ
ก็เลยเริ่มงง งง ค่ะ ว่าน้องเค้าจะรับสภาพอากาศเย็นๆได้จริงๆเหรอคะ
เพราะแค่อาบน้ำ ตัวก็สั่นๆแล้ว
ขอรบกวนถามนิดนะคะว่า

1.เราซื้อบ้านให้น้องไซ แล้วตัดใจให้อยู่นอกบ้านไปเลย ดีไหมคะแม้จะเหน็บหนาวก็ตาม น้องยังเด็กแค่นี้ทนได้ไม๊คะ

2.เราต้องบีบต่อมเหม็นที่ก้นน้องไซไม๊คะ เพิ่งไปรับมา รู้สึกว่ามีกลิ่นตัวบ้าง เป็นกลิ่นที่ติดมาจากฝูงพี่น้องเค้า เค้าคงไม่เคยน้ำค่ะ  เลยจับอาบน้ำไปสองที แต่กลิ่นก้อยังมีอยู่บ้าง เราเป็นคนรักความสะอาดมาก อยากให้กลิ่นหมดไปซะที มีคนบอกใช้มะกรูด ไม่มีลูกมะกรูดเลยคะ เอาใบมันแทน หรือ เอาเลมอนแทนได้ไม๊คะ ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

3.ให้อาหารเม็ดอย่างเดียวได้ไม๊คะ ที่นี่ ยูคานูบา สำหรับหมาเด็ก 3 กก ราคา 1000+บาท  วันนี้ไปเจอเพดดีกรี 2.5 กก ราคาแค่ 270 บาท ซื้อมา สองแบบเลย คุณภาพต่างกันมากไม๊คะ น้องไซทานตัวนี้โอเคไม๊คะ หากเพดดีกรีมันโอเค กะเอาละค่ะ ไม่งั้นน้องไซอ้วนคนเลี้ยงผอมแย่ จนไปตามระเบียบ

ขอบคุณล่วงหน้ามากมากสำหรับคำแนะนำค่า
น้องไซในรูปชื่อ Skype ค่า ^_^

จากคุณ : ผึ้งตัวน้อย
เขียนเมื่อ : 29 ก.ค. 54 17:50:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com