Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

How to กิ๊ปดอกมะลิ ติดต่อทีมงาน

วิธีทำดอกมะลิค่ะ แพทเทินนี้เราคิดเองนานแล้วค่ะ หลังจากที่ผ่านอาการเจ็บป่วยหนักมา หกล้มในห้องน้ำค่ะ ปวดหลังด้านขวามากๆเลย ปวดจนมือและเท้าชาเลย ปวดร้าวจนลงต้นขาด้วย ตั้งแต่ต้นเดือนกค.ก่อนเข้าพรรษาอาทิตย์นึง ปวดแบบว่ากลัวความตายเลยค่ะ นี่อาการก็ทุเลาลงแล้วแต่ยังมีปวดๆอยู่ค่ะ อย่าได้หกล้มในห้องน้ำเด็ดขาดเลยนะคะ อันตรายมาก เดินเข้าห้องน้ำก็ช้าๆระวังๆหน่อย เราจากที่เดินฉับๆไวๆเข้าห้องน้ำแบบไม่ดูอะไรเลยก็มาหวาดๆหลังจากก้าวเข้าห้องน้ำไปแล้ว เราเลยคิดว่าขอเผยแพร่ไว้เป็นวิทยาทานค่ะ คนเราจะอยู่ได้อีกสักกี่สิบปีกัน
ดอก
1. 15x
2.โซ่3 ,F,F,โซ่3 พอโซ่3สุดท้ายนี้ให้x ตรงฐานมันและขึ้นโซ่3ใหม่ที่จุดเดิม ทำ5ครั้ง จะได้5 กลีบ  /\
3. ถักโซ่2 แล้วx ตรงด้านล่าง 5 ครั้ง เพื่อเป็นฐานในการถักกลีบชั้นต่อไป มันจะออกมาเป็น5ห่วงด้านล่างกลีบดอก
4. (กลีบ) โซ่3,F,F,F,โซ่3 ได้5กลีบ ถักแบบรูปนี้นะคะ /|\  ถักพ1ค (F) 3 ครั้ง ก่อนแล้วค่อยรวบหัวด้านบนขึ้นมาทีเดียว
5. โซ่3 เพื่อเป็นฐาน แต่ให้สับหว่าง คือ x ไปตรงกลางกลีบมันเลยค่ะ
6. ทำกลีบมัน เหมือนแถว 4
7.โซ่3 ทำฐาน
8. (กลีบ) โซ่3,F,F,F,Fโซ่3 ได้5กลีบ /||\
ส่วนตรงกลางที่เป็นตูมๆเอาด้ายเย็บสอยกลีบมันค่ะ จะเอาใยหรือลูกปัดยัดข้างในก็ได้ค่ะจะได้อยู่ทรง
ใบมัน
ขึ้นโซ่10ยาวๆ
1. ถักโซ่1เป็นหลักมันก่อน แล้วก็ x,x,T,F,F,F,F,T,x,x ทำทั้ง2ด้านเลยค่ะ
เอามาติดกับกิ๊บค่ะ ให้ใช้กาวยาง กาวยูฮูที่เป็นหลอดสีเหลืองที่เป็นน้ำๆหรือกาวที่ติดงานฝีมือดีกว่า อย่าใช้กาวช้างหรือกาวร้อนมันจะไม่ค่อยติดและทำให้งานแข็งๆค่ะ งานเสียเลยค่ะ โดนมาแล้ว

แก้ไขเมื่อ 07 ส.ค. 54 01:41:18

แก้ไขเมื่อ 06 ส.ค. 54 19:46:37

จากคุณ : quilt
เขียนเมื่อ : 6 ส.ค. 54 19:13:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com