Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษาครับ ... เวลาถักตุ๊กตา ที่จะใช้แปรงขนตุ๊กตาด้วยนี่... ถักตุ๊กตาตามปกติหรือเปล่าครับ? ติดต่อทีมงาน

ขอโทษที่ถามอะไรงงๆ นะครับจะค่อยๆ อธิบายไปตามลำดับนะครับ

คือ ผม มีแปรงขนตุ๊กตา อันนี้อ่ะครับ ที่อยู่ในรูป

คนขายบอกว่า เอาแปรงขนตุ๊กตาที่ถักด้วยไหมขนกระต่าย ให้ตุ๊กตามีขนฟูๆ

แต่คนขายไม่ได้บอกวิธีถักอะไรเป็นพิเศษมาด้วย

พอกลับมาบ้าน ก็มีคนที่บ้านบอกว่า ... เวลาถักให้เหลือไหมเอาไว้เยอะๆ เวลาถัก
แบบว่าเหลือเป็นวงยาวๆ ประมาณว่า เหมือนเวลาถักโครเชต์แล้วดึงไม่สุดอ่ะครับ
แล้วตอนหลังค่อยมาตัดไหมที่เหลือไว้ให้ขาดออก
จึงค่อยใช้แปรงมาแปรงไหมที่ตัดไปเมื่อกี้ให้ฟูๆ

(สงสัยจะเหมือนเวลาทำพู่ ที่เป็นหางตุ๊กตา)

ซึ่งผมจะเริ่มไม่แน่ใจแล้วครับว่า
1. ถ้าถักตามปกติ ดึงไหมแน่นๆ แล้วใช้แปรงมาแปรง ขนมันจะไม่ฟูหรือ?
2. ถ้าถักให้เหลือไหมมาตัดทีหลัง จะต้องเหลือไหมทุกๆ หลักที่ถักเลยหรือ?
3. แล้วพอตัดไหมที่เหลือไว้ อย่างนั้น ตุ๊กตามันจะไม่ขาดเอาง่ายๆ เลยหรือ?

ปรึกษาผู้รู้ ผู้เคยใช้ด้วยครับ ผมล่ะง๊ง งง

ขอบคุณทุก คห นะครับ
ผมอธิบายงง มั๊ยครับ - -'

แก้ไขเมื่อ 08 ส.ค. 54 20:32:40

แก้ไขเมื่อ 08 ส.ค. 54 19:31:22

จากคุณ : dip kid
เขียนเมื่อ : 8 ส.ค. 54 19:29:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com