Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+ + ช่วยดูให้นิดนึงค่ะ ชายผ้าสีดา 2 ต้นนี้ ปลูกแบบนี้ถูกต้องรึยังคะ + + ติดต่อทีมงาน

หวัดดีตอนสายๆ ค่ะ วันนี้มารบกวนเรื่อง ชายผ้าสีดา ค่ะ ได้มาจากงานเกษตร 2 ต้น

ต้นแรกเลย ชายผ้าสีดาสายม่าน กอใหญ่ สายยาวประมาณซัก 50-70 เซ็น แต่ใบกลมๆ เล็กๆ (ใบกาบรึปล่าว) มันเล็กมากเลยค่ะ หลิงเอาท่อนไม้ที่เขาตัดทิ้งมาผูกกับเสาเหล็ก แล้วเอาเขาไปผูกอีกทีค่ะ จุดนี้แดดส่งช่วงสายม่านตอนเช้าแค่แป๊บเดียว หลังจากนั้นไม่มีแดดส่องแต่บนบ้านถ้าแดดแรงสภาพแวดล้อมก็จะร้อนค่ะ ถ้าไม่มีแดดก็สบายๆ ลมโกรกพอประมาณ

ขอคำแนะนำนะคะ

1 ผูกแบบนี้โอเครึยังคะ
2 ต้องรดน้ำยังไงคะ รดลงไปให้น้ำลงในกาบใบแห้งๆ หรือ รดเฉพาะตรงตาเขียวๆ กับ ตรงใบสายม่าน
3 ต้นนี้เขาแกะจากต้นมะม่วง ด้านบนมีเป็นหลุมเล็กน้อย ควรเอากาบมะพร้าวสับใส่เข้าไปเป็นวัสดุปลูกมั๊ยคะ (เดี๋ยวมีภาพให้ชมค่ะ)

จากคุณ : ขอโทษนะคร้าบ ขอแจมด้วยคน
เขียนเมื่อ : 16 ส.ค. 54 11:00:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com