Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หาความรู้เรื่อง "มอส" ไม่ค่อยเจอเลย...จะศึกษาจากที่ไหนได้บ้างครับ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ ผมขออนุญาตถามเรื่องของ "มอส" ครับ (ไม่ใช่พี่มอสนะครับ...^^)

-----------------------------

เนื่องมาจากว่าผมได้มีโอกาสไปเดินตามตลาดที่วางขายต้นไม้แล้วบังเอิญได้ไปเห็นเจ้ามอสอยู่ในกล่องโฟม...ด้วยความอยากรู้อยากลองเลยซื้อมาแปะโอ่งน้ำที่บ้านครับ ... รดน้ำดูแลทุกวัน มองเห็นสีเขียวๆ ชุ่มๆ ยิ่งทำให้อยากรู้จักกับมันมากขึ้นๆ เลยพยายามหาข้อมูลจากกูเกิลดูครับ

...

ผมลองหาพวกวิธีปลูก วิธีขยายพันธุ์ ชื่อวิทยาศาสตร์ แล้วก็ชนิดพันธุ์ว่าเจ้ามอสนี่มันมีแบบไหนบ้าง เลี้ยงดูยังไง แต่ว่าหาข้อมูลลึกๆ ไม่ได้เลยครับ (แต่เจอข้อมูลการทำโอ่งมอสเพียบเลย ^^ บางลิงก์ก็ของ pantip.com นี่ล่ะครับ เห็นแล้วมันช่างสวยงามจริงๆ) ผมลองเดินหาหนังสือตามจตุจักร B2S หรือร้านหนังสือหลายๆ ที่ก็ไม่มีเรื่องเกี่ยวกับมอสโดยเฉพาะเลยครับ

...

ตอนนี้ไม่รู้จะหาข้อมูลจากไหนแล้ว เลยลองมาตั้งกระทู้ถามพี่ๆ ใน pantip ดู

จากคุณ : ก้อนเมฆท้องฟ้ามหาสมุทร
เขียนเมื่อ : 15 ก.ย. 54 00:24:16 A:124.122.235.188 X: TicketID:242441

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com