Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอแชร์วิธีชำโฮย่าครับ ติดต่อทีมงาน

หลังจากที่สนใจโฮย่า ก็มีพี่ๆน้องๆ ส่งโฮย่ามาให้เลี้ยง มีมาแบบเป็นต้นก็มี เป็นกิ่งก็มี ทีนี้เมื่อมาเป็นกิ่งก็ต้องปักชำกิ่งก่อน

แรกๆก็คิดอยู่ว่าจะชำยังไงดี จะลองขุยมะพร้าวดีไหม หรือจะชำลงกาบมะพร้าวสับเลย

คิดไปคิดมาก็นึกขึ้นได้ว่า มีกาบมะพร้าวขนาดนิ้วที่เตรียมเอาไว้ปลูกกล้วยไม้นิ้วอยู่ ก็เลยเอามาลองชำโฮย่าเลย
ผลที่ได้ก็ได้ผลที่ดีนะครับ รากออกเร็ว ทำง่าย ย้ายปลูกก็ง่าย
ผมจึงถ่ายรูปวิธีการมาให้ดูกันครับ

จากคุณ : ปุ้ม ครับ
เขียนเมื่อ : 19 ก.ย. 54 07:10:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com