Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วย น้อง"ชวนชม" หนูด้วย ติดต่อทีมงาน

พี่ชำกิ่งชวนชมมาให้กิ่งนึงคะ แรกๆก็มีใบขึ้นดีอยู่ หลังจากใส่ปุ๋ยให้หน่อยนึง ทีนี้สังเกตว่าใบเริ่มแห้งและร่วง และสังเกตว่าตรงดินมีตัวอะไรเล็กๆวิ่งอยู่ด้วย เหมือนพวกเพลี้ยเลย ไม่รู้จะทำยังไงเลยเอาปุ๋ยที่ยังเหลือเศษอยู่ออก และขุดเอาดินในกระถางด้านบนออก แล้วเปลี่ยนดินใหม่ (แต่ไม่ได้เปลี่ยนทั้งกระถางนะคะ) จากนั้นก็พยายามหาที่วางให้เค้่าโดนแดดบ้างเพราะที่ระเบียงหลังห้อง แดดไม่ค่อยส่อง จะโดนแค่แดดตอนเช้านิดเดียว แต่ถึงตอนนี้น้องยังไม่มีแตกใบใหม่ออกมาเลยค่ะ กลัวจะไปเฝ้าพระอินทร์จริงๆ หนูต้องทำไงคะ หรือต้องลองขุดขึ้นมาดูว่ารากเน่ามั้ย หรือต้องเปลี่ยนดินใหม่เลย ช่วงนี้ก็พยายามรดน้ำให้น้อยลงแล้วนะคะ เพราะโดนฝนบ่อย ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ ^^

จากคุณ : Twin dolphin
เขียนเมื่อ : 22 ก.ย. 54 09:41:58

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com