Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วันนี้ไปสนามหลวง 2 ได้ยี่สุนมาด้วยขอผู้รู้ถามหน่อยค่ะ ติดต่อทีมงาน

มีดอกหอมค่ะ แบบนี้สีนี้ค่ะ แต่ลองค้นดูในอากู๋บอกว่ายี่สุ่น ไม่มีกลิ่นเลยงงค่ะ แล้วไปเจอสรรพคุณทางยาด้วย ว่าจะลองทำกินทีนี้ก็เลยไม่กล้าค่ะ เพราะไม่รู้ว่ายี่สุ่นจริงหรือเปล่า ช่วยดูทีนะ่ค่ะ

สรรพคุณค่ะ

"ยี่สุ่น” สตรีกินผิวเปล่งปลั่ง

ใน ตำราแพทย์จีนระบุสรรพคุณของ “ยี่สุ่น” หรือภาษาจีนเรียกว่า
เหม่ยกุยฮัว และ เหม่ยกุยฟา เป็นยาอายุวัฒนะสำหรับสตรีโดยเฉพาะ
โดยใช้ดอกของ “ยี่สุ่น” ตากแห้ง หรืออบแห้งชงเป็นน้ำชาดื่ม
ทำให้จิตใจปลอดโปร่ง ช่วยขับเซลล์ผิวหนังที่ตายออกจากร่างกาย
ทำให้ผิวพรรณเปล่งปลั่งสดใส ฟื้นฟูผิวมีน้ำมีนวลงดงาม
ช่วยคลายความอ่อนล้า ลดความเครียด

นอกจากนั้น สตรีที่มีประจำเดือนมาไปปกติ
ดื่มชาดอก “ยี่สุ่น” แล้ว จะดีขึ้นและหายเป็นปกติได้
ทำให้เลือดลมเดินสะดวก และยังช่วยแก้อาการช้ำในเนื่องจากหกล้ม
หรือถูกกระแทกได้อีกด้วย ชาวจีนแผ่นดินใหญ่ถือเป็น
ยอดยาอายุวัฒนะสำหรับสตรีเลยทีเดียว
ปัจจุบันยังนิยมกันแพร่หลาย บางพื้นที่ใช้เป็นยาดื่มบำรุงหัวใจ
และลดเบาหวานได้เล็กน้อย โดยปริมาณที่ชงน้ำร้อนดื่ม
คือจำนวน 5 ดอก ต่อครั้ง ถ้าเกินนั้น รสชาติจะเข้มข้นเกินไป
ทำให้เฝื่อน ไม่หอมนุ่มนวลชวนดื่มนั่นเอง

จากคุณ : cindychu
เขียนเมื่อ : 24 ก.ย. 54 21:53:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com