Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รีวิวการปลูกและแจก "หญ้าไผ่น้ำ" สมุนไพรช่วยบรรเทาโรคไตในสุนัขและแมว(คนก็กินได้ค่ะ) แจกให้ไปปลูกนะคะ ติดต่อทีมงาน

!!!!!รบกวนอ่านกระทู้โดยละเอียดก่อนส่งหลังไมค์หาเรานะคะ!!!!!

เคยตั้งกระทู้ไว้แล้ว  มันหายไปแล้ว คราวนี้มารีวิวการปลูกด้วยค่ะ

เรายินดีแจกหญ้าไผ่น้ำให้กับทุกคนแบบให้ไปปลูกแบบไม่มีเงื่อนไขนะคะ  สนใจมารับเองที่บ้านเราได้เลยอยู่แถวบางบัวทอง หรือส่งแสตมป์ 5 บาท 2 ดวงมาให้เราได้ เราจะส่งไปรษณีย์กลับไปให้ค่ะ  ใครอยู่ต่างจังหวัดไกลๆให้ส่งEMS ก็ส่งเงินมา 40 บาทค่าส่งตามจริงเท่านั้นค่ะ

หญ้าไผ่น้ำ เป็นพืชแบบไหนไม่รู้ จขกท ไม่เก่งเรื่องปลูกต้นไม้อ่ะค่ะ^^'  เท่าที่ดูลักษณะทางกายภาพที่เห็น มันคงเป็นหญ้าชนิดนึง ด้านล่างใบเป็นสีม่วง ด้านบนสีเขียว  เกาะพื้นดินตื้นๆ ดังนั้นไปปักได้ตามโคนต้นไม้ได้เลยค่ะ มันไม่แย่งอาหารต้นไม้เราแน่นอน

จริงๆ หญ้าไผ่น้ำ ป้าเราเองต้มขายคนที่เป็นโรคไตนะคะ แต่เราเห็นว่าน้องหมาแมวเป็นโรคไตเยอะเลยเอามาแจกค่ะ

เราแจกให้ไปปลูกนะคะ  กว่าจะเยอะพอที่จะต้มกินได้ก็ใช้เวลาปลูกประมาณ 1-3 เดือน  เราไม่รู้จริงๆว่ามีขายที่ไหน รู้แต่ป้าเราไปซื้อจากเยาวราชซึ่งเราก็ไม่รู้อีกแหละว่าตรงไหน  ใครรู้บอกด้วยนะคะ  เห็นเขาขายโลละ 70 บาท

สรรพคุณแบบที่เราเข้าใจคือ มันไปช่วยล้างและฟอกไต เอาสิ่งสกปรกออกจากไตค่ะ เปรียบเทียบประมาณว่าร่างกายเราเป็นบ้าน ไตเป็นคนทำความสะอาดบ้าน ถ้าบ้านเราไตป่วยบ้านก็สกปรกไม่น่าอยู่ ต่อให้มีเฟอร์นิเจอร์หรูแค่ไหนบ้านก็ไม่น่าอยู่ ก็คือถ้าไตไม่ดีต่อให้กินดีแค่ไหนก็ไม่มีประโยชน์อะไรค่ะ แต่ถ้าบ้านต่อให้หลังเล็ก แต่สะอาดสะอ้าน มันก็น่าอยู่  ก็คือไตดี ร่างกายก็จะดีค่ะ  พอจะเข้าใจกันไหมคะ

ต่อไปนี้เราจะรีวิวการปลูกและแนะนำวิธีต้มนะคะ  ใครแนะนำต่อๆกันไป รบกวนให้เขาอ่านกระทู้นี้ก่อนนะคะแล้วค่อยส่งมาคุยกับเรา  ตอนนี้เราท้อง 36 วีคแล้ว อธิบายทั้งหมดไม่ไหวค่ะ

!!!!!รบกวนอ่านกระทู้โดยละเอียดก่อนส่งหลังไมค์หาเรานะคะ!!!!!

แก้ไขเมื่อ 03 ต.ค. 54 19:03:36

จากคุณ : ครีมเค้ก
เขียนเมื่อ : 3 ต.ค. 54 18:51:15

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com