Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตัดแต่งกิ่งต้นไม้ให้มันแตกพุ่มโตๆขึ้น มีหลักเกณฑ์ยังไงว่าจะตัดกิ่งไหนคะ ติดต่อทีมงาน

อย่างเราจะแต่งกิ่งต้นไม้เราให้มันแตกใบใหม่ๆ
หรือให้ต้นมันแตกแขนงอีก  เราจะเลือกตัดกิ่งอย่างไรคะ  
ทุกวันนี้เข้าไปดูแปลงต้นไม้ทีไร เลือกตัดไม่ถูกว่าจะตัดอย่างไร  
เพราะทุกกิ่งมันก็ยังมีใบเขียวๆทั้งนั้นแล้วจะตัดตรงไหนดีคะ  

เลยได้แต่ตัดกิ่งแห้งๆไม่ก็ลิดใบเสียๆทิ้งอ่ะค่ะ  

อยากให้ต้นไม้มันโตๆเขียวๆบ้าง  
เพราะของเรามันไม่ค่อยจะแตกพุ่มเลย
ก็เพราะเราตัดแต่งกิ่งไม่เป็นใช่ไหมคะแบบนี้

ต้นไม้ที่ปลูกก้ไม้ประดับทั่วไป+ผักสวนครัวค่ะ  

ขอบคุณมากนะคะ _/\_

จากคุณ : คุณหนูขาวมณี
เขียนเมื่อ : 10 ต.ค. 54 08:08:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com