Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

******************ขอถามเกี่ยวกับการผสมดินเตรียมเครื่องปลูกโฮย่า + ไม้ดอกไม้ประดับ ****************** ติดต่อทีมงาน

มีหลายคำถามเลยค่ะ

1.ดินที่บ้านค่อนข้างจะอมน้ำ เป็นเหมือนดินเหนียวเลยค่ะ มีวิธีแก้ยังไงบ้างเอ่ย

2. ถ้าดินเก่าเสื่อมสภาพมาก ดูจากสีที่ออกเทามาก หรือน้ำตาลเหลืองมากๆและแข็งมากๆด้วย ควรทิ้งไปเลยหรือไม่คะ

3. อยากทราบอัตราส่วนการผสมเครื่องปลูกโฮย่าค่ะ (วัสดุที่มีแล้วตอนนี้คือ ดิน, ปุ๋ยคอกแห้งๆ, ขุยมะพร้าว, กาบมะพร้าวสับ, หินภูเขาไฟเล็ก, หินภูเขาไฟปานกลาง, สแฟกนั่มมอส)

4. อยากทราบอัตราส่วนการผสมเครื่องปลูกไม้ดอกไม้ประดับทั่วไปค่ะ

5. ทำอย่างไรให้กาบมะพร้าวมันชื้นๆตลอดเวลา ยิ่งจุดที่ห้อยไว้โดนแดดด้วย รดน้ำตอนเช้า กลับบ้านตอนเย็นกาบแห้งมากๆเลย หรือใช้อย่างอื่นที่อมน้ำกว่านี้ดีคะ?

ขอบพระคุณมากๆค่ะ

ไว้เดี๋ยวกลับบ้านจะไปเดินถ่ายรูปการบ้านมาส่งอีกทีนะคะ

จากคุณ : Angel Eyes
เขียนเมื่อ : 11 ต.ค. 54 16:04:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com