Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การทำนาด้วยเครื่องดำนา มีดีกว่าที่คิด คุ้มค่ากว่าที่เห็น ติดต่อทีมงาน

@ เรื่องนี้เป็นกระทู้เก่าครับ ที่เคยเอาลงไว้ที่ห้องหว้ากอ แต่คิดดูอีกที ก็อยากจะนำมาแบ่งปันห้องนี้บ้าง หลายๆ ท่านคงจะพอได้เห็นหรือได้ยินเครื่องดำนา รถดำนากันมาบ้างนะครับ แต่จะมีซักกี่คนที่ได้มีโอกาสได้ใช้งาน และจะมีซักกี่คนที่ทราบข้อมูลเชิงลึกในรายละเอียดต่างๆ ว่าการทำนาดำโดยใช้เครื่องดำนานั้นดีกว่าการทำนาหว่านมากน้อยแค่ไหน โดยเฉพาะที่เกษตรกรต้องการรู้คือ ต้นทุนการผลิตของการทำนาโดยเครื่องดำนาแตกต่างจากการทำนาหว่านหรือไม่ ผลผลิตที่ได้คุ้มค้าเพียงไร นี่คือคำถามที่ผมพบเจอประจำ

@ เพื่อให้ได้รับความกระจ่างในคำตอบเหล่านี้ ผมจึงลองค้นคว้าเอกสารต่างๆ จากหน่วยงานของรัฐดู ก็พบว่าเอกสารหลายๆ ฉบับเก่าเกินไป หรือยังขาดความกระจ่างในคำถามข้างต้น และหลายๆ หัวข้อเป็นวิทยานิพนธ์ จะด้วยเหตุผลนี้ก็ได้ ทำให้ผมโดนเรียกตัวด่วนให้ไปหาคำตอบให้ได้ สาเหตุที่เป็นผม ก็เพราะเรื่องเครื่องดำนานี้ผมเคยศึกษาไว้เมื่อหลายปีมาแล้วพอจะทราบข้อมูลพื้นฐานมาบ้าง และเป็นคนชอบทำอะไรนอกลู่นอกทางคนอื่นเขา

@ เมื่อได้รับบัญชา ผมก็จัดเตรียมวิธีการเก็บข้อมูลต่างๆ ติดต่อพื้นที่ที่ทำนาดำ ติดต่อเจ้าของเครื่องดำนา ที่กรมผมสนับสนุนอยู่ เมื่อนัดแนะเสร็จแล้ว ก็ออกลุยกันเลยทันที ผลที่ได้ตามลิ้งค์ที่ผมขึ้นให้ครับ

@ เป็นเรื่องเหนือความคาดคิดของผม การไปสอบถามข้อมูลเชิงวิจัยของผมครั้งนั้น ทำให้ได้ทราบว่า เกษตรกรต่างๆ คนรับจ้างดำนา หรือใครก็ที่มาดูงาน ไม่มีใครทราบต้นทุนที่แน่นอนของการทำนาโดยใช้เครื่องดำนาเลย มีแต่ค่าประมาณ และทราบแต่ว่า "ดีกว่านาหว่าน" แต่ดีกว่ายังไง ลักษณะไหน ก็ยากที่จะอธิบายได้

@ ข้อมูลที่ได้จากภาคสนามครั้งนี้ เป็นประโยชน์พอสมควร แต่ยังไม่สมบูรณ์พอที่จะสรุปเป็นรูปเล่มรายงานหรือตีพิมพ์ ผมจึงรอการเก็บข้อมูลอีกนิดหน่อย เพื่อให้ได้ข้อมูลที่สมบูรณ์ที่สุด

ถ้าพร้อมแล้วก็ ตามผมไปดูเลยครับ .........................

http://topicstock.pantip.com/wahkor/topicstock/2011/08/X10997804/X10997804.html

จากคุณ : ฟ้าสีหมอก
เขียนเมื่อ : 26 ต.ค. 54 20:56:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com