Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ควรจะปลูกอะไรดีครับ ติดต่อทีมงาน

คือผมทำค้างไม้เลื้อยใหม่ โดยต่อจากระเบียงโรงจอดรถ
ขนาดกว้าง 2.7ม. ยาว 3.5ม. สูง 2.5ม. โดยประมาณ
ว่าจะปลูกไม้เลื้อยอะไรสักอย่าง ไว้เป็นร่ม เผื่อจอดจักรยาน, มอร์'ไซค์ เวลาเพื่อนมาหาครับ

บ้านอยู่ภาคเหนือ ควรจะปลูกอะไรดีครับ เน้นเป็นไม้ประดับ ที่สวยๆ เจ๋งๆ ดูแลตัวเองได้พอประมาณ ใบร่วงน้อยๆ ไม่ร่วงเลยยิ่งดี ตัดแต่งง่ายๆ
ถ้าจะต้องมีหนามนิดหน่อยก็พอไหว มีดอก มีลูกไว้อวดเพื่อนได้ด้วยนี่ยิ่งเข้าสเป็กเลยครับ (พื้นเป็นอิฐปูครับ แต่แกะอิฐตรงที่ลงเสาออกหน่อยหนึ่งเป็นดินปกติ
คิดเอาเองว่าดินคงแน่นหน่อยและคงระบายน้ำได้จำกัด)

อย่างองุ่นหรือไม้ที่ต้องดูแลยังกะคนไข้ ICU ตลอดนี่ไม่เอานะครับ
มีแล้วซุ้มนึง ปลูกมาตั้งกะซื้อบ้าน กะไว้อาศัยร่มกินเหล้า + เท่อวดเพื่อน แบบบ้านข้าปลูกองุ่นนะเว้ย อะไรแบบนี้
5 ปีแล้วยังไม่ได้อาศัย ซุ้มผมยังเป็นโครงเหล็ก+ปูนอยู่เลย มีเพิ่มคือสนิมกับกิ่งองุ่นพาดไปพาดมา น่าเกลียดกว่าเดิมอีก
ประคบประหงมตลอดคุณน้องแกยังแทบไม่มีใบ ส่วนลูกอย่าไปหา
จะตัดทิ้งก็เสียดาย แต่ต้นไม้ทำนองนีัเข็ดแล้วครับ

แก้ไขเมื่อ 09 พ.ย. 54 02:58:45

จากคุณ : West ponente
เขียนเมื่อ : 9 พ.ย. 54 02:55:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com