Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอสอบถามความอันตรายของยาฆ่าเพลี้ยไฟ "โปรวาโด" ครับ ติดต่อทีมงาน

ขอสอบถามความอันตรายของยาโปรวาโด (อิมิดาคลอพริด)
ว่าค่า LD50 อยู่ที่เท่าไรครับ เนื่องจากลองเสิร์ชจากเว็บแล้ว
ลองอ่านดูแล้วยังไม่เคลียร์ความแรงเท่าไรครับ

Imidacloprid MAMMALIAN TOXICOLOGY

1. Oral Acute oral LD50 for male and female rats c. 450 mg/kg.

2. Skin and eye Acute percutaneous LD50 (24 h) for rats >5000 mg/kg.

3. Non-irritating to eyes and skin (rabbits). Not a skin sensitiser. Inhalation LC50 (4 h) for rats >5323 mg/m3 dust, 69 mg/m3 air (aerosol).

4. NOEL (2 y) for male rats 100, female rats 300, mice 330 mg/kg diet; (52 w) for dogs 500 mg/kg diet. ADI 0.057 mg/kg b.w.

5. Other Not mutagenic or teratogenic. Toxicity class WHO (a.i.) II; EPA (formulation) II

ผมอยากสอบถามว่า
1. ค่า LD50 ยิ่งน้อยยิ่งอันตราย ยิ่งมากยิ่งปลอดภัยถูกต้องหรือไม่ครับ  
2. จากข้อความข้างต้นพยายามทำความเข้าใจกับข้อมูลแล้วถ้ารับประทานค่าความรุนแรงอยู่ที่ 450 mg/kg.  แต่ถ้าเป็นผิวสัมผัสเหมือนกับการฉีดพ่นยาทั่วไปจะอยู่ที่ 5000  mg/kg. ผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่ครับ
3. ถ้าสัมผัสกันติดต่อเป็นระยะเวลานานประมาณ 20-30 ปีจะโอกาส
เสี่ยงก่อนให้เกิดโรคมะเร็งไหมครับ

เนื่องจากลมหนาวเริ่มเข้ามาแล้วได้รดปุ๋ยปลาป้องกันการทิ้งใบไปเบื้องต้น แล้วแต่สิ่งที่ตามมาคือเพลี้ยไฟที่มาจากดอกเกสรของมะม่วงที่ร่วงหล่นลงมานี่ซิครับ ทำให้ผมไม่ได้ดูดอก แอสโค แวนด้า มา 5 ปีติดกันลักษณะเหมือนกับกระทู้เก่าที่พี่ แดงอุบล ได้เคยให้ความรู้ไว้เลยครับ ที่สำคัญคือผมเลี้ยงไว้รอบบริเวณบ้าน มีทั้งสุนัข แมว เกรงว่าจะเป็นอันตรายน่ะครับ

จากคุณ : yoshiko_no1
เขียนเมื่อ : 24 พ.ย. 54 15:10:37

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com