Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามค่ะ..เหตุเกิดจากการที่ไม่ได้ทำวัคซีน ติดต่อทีมงาน

น้องที่บ้านเป็นหวัดกันค่ะ เนื่องจากหนีน้ำท่วมแล้วไปฝากเลี้ยงมา
ติดกันระงมเลย  ตอนนี้ บางตัวก้อแค่ฟึดฟัด บางตัวก็มีน้ำมูก
และบางตัวก้อเริ่มมีอาการตาเจ็บ แล้ว (ที่บ้านมี 10 ตัวค่ะ)
พาไปหาหมอแล้วค่ะ คุณหมอแน่ะนำให้แยกกรง เลยลงทุนซื้อกรง แต่ก้อซื้อไหวแค่ 5 กรง แล้วถ้าหาย คุณหมอแน่ะนำให้ทำวัคซีนค่ะ  แต่ตอนนี้ยาหมด  น้องๆ ยังไม่หาย ไม่สามารถไปหาหมอได้เนื่องจากไม่มีรักษาสัตว์ ใกล้ๆ เลยอยากถาม พี่ๆ ว่า
1.. เราจะให้ยาอะไรแทนได้ไหมค่ะ แบบว่า ยาแก้แพ้คน ค่ะ
2.. แล้วกินยาติดต่อกันนานๆ จะมีผลเสียต่อ ตับไตน้องไหมค่ะ (กินมา 10 วันค่ะ)
3.. เราจะรู้ได้ยังไงค่ะว่าเค้าหายสนิทแล้ว เพราะถ้าหาย จะพาไปทำวัคซีนกันค่ะ
4.. แล้วถ้าเค้ายังไม่หายดี ถ้าเอาไปทำวัคซีน จะป้องกันได้ไหม

(ปล. ที่ไม่เคยทำวัคซีน เพราะเลี้ยงระบบปิด ค่ะ เลยมองว่าไม่สำคัญ แต่
       ตอนนี้ สำนึกผิดแล้ว  เคสนี้ หมดไปเยอะกว่าทำวัคซีนหลายเท่านัก)

ยาวไปนิดนึง  น๊ะค่ะ ..  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ  ..

จากคุณ : Zalanrom
เขียนเมื่อ : 2 ธ.ค. 54 09:24:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com